Mấy nay em nghe các mẹ đang xôn xao vụ nữ MC bị nhiễm chì do thói quen sử dụng son môi màu đậm. Em cũng là đứa mê son lắm cách chị, mà không đánh thì thôi còn đã đánh thì phải đậm em mới ưng lòng.

Mặc dù em đang mang thai, chồng em không cho trang điểm, đánh son vì sợ ảnh hưởng đến em bé trong bụng, mà em đâu có chịu. Đối với em, phụ nữ là phải đẹp dù trong bất cứ hoàn cảnh nào.

Nhưng khi nghe cái tin này thì em hoang mang hết sức. Em xin nhắc lại một chút về chuyện của cô MC này cho những chị nào chưa theo dõi kịp thông tin nè nhé.

webtretho

Ảnh minh họa. (Nguồn: Internet).

Nữ MC trong một lần đến khám ở Bệnh viện Bạch Mai có tỏ ra lo lắng về nguy cơ nhiễm độc chì của mình khi cô bản thân có những biểu hiện như: Mất ngủ, táo bón, hay quên...

Và sau khi được các bác sĩ nơi đây tiến hành kiểm tra nồng độ chì cho kết quả là lượng chì trong máu cô MC này cao gấp 3 lần cho phép; viền lợi quanh răng chuyển màu đen xám, lấp lánh kim loại.

Chì sẽ được hấp thụ vào cơ thể qua 4 con đường sau: do tiếp xúc lâu dài qua da, qua đường hô hấp khi hít thở hàng ngày từ bụi sơn chì, hơi xăng xe và qua tiêu hóa.

Đối với các bà mẹ đang mang thai, chì còn có thể ngấm vào cơ thể người mẹ qua nhau thai, sữa mẹ… nên bất cứ lúc nào nguy cơ ngấm chì đều có thể xảy ra đứa con trong bụng mẹ.

Khi người mẹ dùng son môi không đảm bảo chất lượng có thể bị nhiễm chì. Nhiễm chì vừa gây tác hại cho mẹ, đồng thời con sinh ra bị biến chứng về tâm thần, di dạng, dễ mắc dị tật như u máu hay hở hàm ếch.

Theo nghiên cứu cho thấy, nồng độ chì trong máu của con sẽ bằng 80% nồng độ chì trong máu của người mẹ. Và tùy vào nồng độ chì trong máu sẽ có những tác động như thế này nè mọi người ơi.

Khi hàm lượng chì trong máu của người mẹ ở trên mức 15mcg/dL sẽ làm tăng nguy cơ chậm phát triển của thai.

webtretho

Ảnh minh họa. (Nguồn: Internet).

Ở mức độ cao hơn, với hàm lượng chì máu dưới 25mcg/dL sẽ dẫn tới sinh non, trẻ sinh ra nhẹ cân, chậm phát triển trẻ sau sinh, tăng tỷ lệ các dị dạng thai như: u máu, u lympho, hydrocele, skin tag, hở hàm ếch và suy giảm sớm về tình trạng thần kinh tâm thần sau sinh.

Đọc báo thấy bác sĩ nói vậy nên em hết dám đánh son trong lúc bầu bì như thế này nữa rồi. Đúng là làm đẹp cho mình không có gì sai, nhưng để ảnh hưởng đến con thì làm sao em chấp nhận được.

Mặc dù chúng ta xài hàng chất lượng, nhưng bản thân chúng ta đâu kiểm soát được là loại son mình sử dụng có chì hay không các mẹ. Do vậy, trước hết các mẹ bầu như em nên tự biết cách chăm sóc, bảo vệ bản thân trước nguy cơ nhiễm độc chì để đảm bảo một tương lai tươi sáng và sức khỏe tốt nhất cho con em của chính mình đi.

Mẹo tự làm son môi từ hoa quả cực an toàn

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2016/10/dOsQD1MoyA-480x270.jpg

Lời khuyên cho những chị em hay đánh son môi

- Thứ nhất là: Nên chọn những loại son có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng tại các cửa hàng mỹ phẩm có uy tín, tránh mua các sản phẩm trôi nổi trên mạng.

- Thứ hai là: Phải đọc kỹ các thông tin trên loại son cần mua và chú ý thời hạn sử dụng trên son môi.

- Thứ ba là: Không nên chọn những màu quá đậm như đỏ hay đỏ cam có độ lì cao.

- Thứ tư là: Hạn chế đánh son nhiều lần trong ngày, không tô son quá đậm và sử dụng dung dịch tẩy trang dành cho môi vào mỗi tối.

- Thứ năm là: Trong quá trình sử dụng son thì không nên tiếp xúc với đồ ăn, thức uống. Do đó phải lau sạch son môi trước khi ăn uống, nếu trong son chúng ta sử dụng có chì thì cũng sẽ hạn chế tối đa nguồn chì vào cơ thể.

Nhiễm độc chì sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển thể chất và trí tuệ của con người. Không chỉ ở phụ nữ hay đánh son mới bị nhé các mẹ, mà tất cả chúng ta đều có khả năng bị nhiễm độc. Do đó, tất cả mọi người nên tiến hành điều trị thải độc chì liên tục, nhiều đợt, nhiều tháng, nhiều năm.

Đồng thời, nên tăng cường thêm vào khẩu phần ăn những thực phẩm có tác dụng giải độc chì như: Tỏi, sữa chua, trà, trái cây, các loại rau quả như rau cải mỡ, bắp cải, mướp đắng, những loại giàu vitamin C, cà rốt, tôm, hàu, rong biển... nhé các mẹ.

webtretho

Ảnh minh họa. (Nguồn Internet).

Xem thêm bài viết:

http://www.webtretho.com/forum/f113/em-khuyen-cac-chi-dung-bao-gio-an-xoi-kieu-nay-neu-khong-muon-suy-gan-suy-than-2428421/

http://www.webtretho.com/forum/f87/con-bi-nhiem-doc-chi-ngat-tho-tham-chi-tu-vong-vi-nhung-mon-do-choi-bo-me-mua-cho-con-2452231/

http://www.webtretho.com/forum/f4567/nhan-biet-son-chua-chi-ma-khong-can-dung-nhan-vang-cha-len-2417915/