Vui vẻ, hạnh phúc, tức giận hay lo lắng, …đều là những cảm xúc luôn hiện diện và song hành cùng với mỗi người. Những cảm xúc tưởng chừng đơn thuần nhưng đôi khi chúng ta lại bị chúng kiểm soát. Câu hỏi là, bạn đã bao giờ chậm lại một nhịp và lắng nghe cảm xúc?

Chấp nhận mọi cảm xúc của chính mình

Nhận thức cảm xúc là quá trình nhận biết và thừa nhận cảm xúc của bạn. Nhận thức về cảm xúc có thể trang bị cho bạn cách quản lý nó đúng cách và cải thiện tinh thần tốt hơn. Nói chung, khi con người cảm thấy một cảm xúc nào đó sẽ kèm theo một phản ứng thể chất hoặc tinh thần đi kèm. Bạn hãy chú ý đến các dấu hiệu đó nhằm giúp bạn xác định những cảm xúc đang diễn ra bên trong bạn.

Ví dụ, bạn đang ngồi đợi một người bạn trong quán ăn đến để cùng ăn trưa. Cô ấy đã trễ 10 phút rồi. Bạn nghĩ "Cô ấy luôn bắt tôi phải chờ đợi." Và, bạn nhận thấy mình đang gõ ống hút liên tục vào cốc nước của mình. Cả suy nghĩ và hành động dẫn đến kết quả đều giúp bạn nhận ra rằng bạn đang cảm thấy thiếu kiên nhẫn.

Vậy điều bản thân có thể thực hiện là dành một hoặc hai ngày để quan sát suy nghĩ và hành động của chính mình. Làm thế nào để chúng cho bạn biết trạng thái cảm xúc của bạn? Bạn có thể ghi lại những quan sát này vào nhật ký như một bước đầu tiên để nâng cao nhận thức về cảm xúc.

Cho phép bản thân cảm nhận cảm xúc của chính mình

Mọi người thường làm những điều để cố gắng cảm thấy tốt hơn khi họ buồn, tức giận, lo lắng, xấu hổ hoặc đau đớn. Mặc dù đây có thể là một phản ứng tự nhiên, nhưng điều quan trọng là bạn phải để cho bản thân cảm nhận được cảm xúc khi chúng xuất hiện thay vì cố gắng thay đổi chúng. Hãy dành một chút thời gian để nhận ra cảm xúc của bạn và chỉ ngồi với cảm xúc của bạn. Nó có thể không thoải mái, nhưng đó là một bước quan trọng để vượt qua chúng.

Đừng đánh giá bản thân hoặc cảm xúc của bạn. Chỉ cần cảm nhận chúng và chấp nhận chúng để bạn có thể vượt qua chúng.

Điều này không có nghĩa là bạn nên để bản thân tức giận hoặc tàn phá trong nhiều ngày liên tục. Nếu bạn đang cảm thấy như vậy và không thể loại bỏ cảm xúc của mình hoặc vượt qua chúng, hãy tìm kiếm sự trợ giúp từ nhà trị liệu.

hình ảnh

Thể hiện cảm xúc của bạn một cách lành mạnh

Sau khi bạn đã học cách phát hiện ra các dấu hiệu tinh thần và thể chất của cảm xúc, bạn có thể tìm ra những cách thể hiện tích cực. Biểu lộ cảm xúc là cần thiết vì khi bạn kìm hãm hoặc kìm nén cảm xúc của bản thân có thể dẫn đến những kết quả không lành mạnh như trầm cảm hoặc lo lắng. Có nhiều cách bạn có thể bày tỏ cảm xúc của mình một cách xây dựng và hữu ích như: 

- Trò chuyện với người khác là một trong những phương pháp tốt nhất để giải tỏa cảm xúc của bạn. Chỉ cần đảm bảo rằng bất kỳ ai bạn đang chia sẻ đều ủng hộ và không phán xét. Xem xét một người bạn tốt nhất, một anh chị em hoặc một cố vấn.

- Viết về cảm xúc của bạn cũng là một lựa chọn rất hữu ích. Bạn có thể ghi lại những suy nghĩ của bạn vào nhật ký. Theo thời gian, bạn có thể nhìn lại các mục này để xem có bất kỳ mẫu nào xuất hiện hay không. Viết nhật ký tự nhiên rất tốt cho sức khỏe tinh thần, đặc biệt là khi nó không chỉ được sử dụng để giải tỏa mà còn để giải quyết vấn đề.

- Hãy khóc nếu bạn cần. Khi mọi người cảm thấy buồn, họ có thể kiềm chế cảm xúc này vì cảm giác tội lỗi hoặc xấu hổ. Những lần khác, bạn có thể cảm thấy buồn, nhưng không thể khóc. Lúc này, bạn có thể xem một bộ phim, đọc sách văn học hoặc nghe nhạc nói lên trạng thái cảm xúc của bạn để giúp bạn rơi nước mắt.

- Giải tỏa căng thẳng. Tức giận có thể là một trong những cảm xúc khó thể hiện nhất vì những gì bạn làm khi tức giận có thể không được xã hội chấp nhận. Ví dụ, có thể không phải là một ý kiến ​​hay nếu bạn hét vào mặt những người thân yêu của bạn, đập phá đồ đạc hoặc đấm vào tường. Thay vào đó, bạn có thể sử dụng một số kỹ thuật quản lý căng thẳng tương tự để chinh phục cơn giận. Cố gắng hoàn thành một bài tập mạnh mẽ hoặc la hét vào gối.

Hãy lưu ý đến cách bạn thể hiện cảm xúc của mình với người khác. Nếu bạn đang nói chuyện với ai đó và cảm thấy khó chịu, hãy nghỉ ngơi và quay lại cuộc trò chuyện khi bạn có thể thể hiện bản thân một cách phù hợp. Sử dụng câu nói "Tôi cảm thấy" để làm chủ cơn giận hoặc cảm xúc khác của bạn và tránh bị buộc tội. Ví dụ, hãy nói “Tôi cảm thấy bị tổn thương và tức giận khi bạn nói với tôi theo cách đó” thay vì “Bạn khiến tôi rất tức giận”

Hiểu rằng cả cảm xúc tiêu cực và tích cực đều rất cần thiết

Con người thích bày tỏ niềm vui, sự phấn khích và tình yêu. Nó khiến cho việc đẩy lùi những cảm xúc tiêu cực trở nên đúng đắn. Có thể bạn đã nảy sinh ý tưởng rằng việc thể hiện sự tức giận, xấu hổ hoặc thất vọng là điều không nên, vì vậy bạn gạt bỏ những cảm xúc này. Việc kìm nén cảm xúc sẽ không làm chúng biến mất. Trên thực tế, chúng chỉ trở nên tồi tệ hơn mà thôi. Cảm xúc bị kìm nén có thể góp phần vào các tình trạng sức khỏe tâm thần như lo lắng hoặc trầm cảm.

Những cảm xúc tiêu cực như buồn bã hoặc tức giận cũng quan trọng không kém đối với sức khỏe tinh thần của bạn cũng như cảm xúc tích cực — chúng cung cấp cho bạn thông tin về những điều quan trọng đối với bạn và những điều bạn có thể cần thay đổi về bản thân hoặc môi trường sống của mình.

Cảm xúc như một sợi dây kết nối bạn với thế giới nội tâm bên trong. Chấp nhận và lắng nghe chính mình để có một cuộc sống bình an bạn nhé!

Cảm ơn bạn đã dành thời gian đọc bài viết!!!