Chào các bạn, mình vừa phải làm lại răng hàm số 6, sự đau đớn, buồn phiền, thất vọng, hối tiếc khiến mình phải viết ra để những bạn giống mình ko phải chịu đau đớn. Đặc biệt là với những bạn có răng nhạy cảm (răng nhạy cảm là răng dễ bị ê buốt)

Mình bị mất 4 răng số 6 cả hàm trên và dưới từ hồi nhỏ do sâu răng nhưng hồi đó y học còn hạn chế, bố mẹ chả biết làm gì đành nhìn con đau đớn và rụng lần lượt 4 cái răng.

Năm 25 tuổi mình đi khám răng và 1 bác sĩ nói rằng, nếu cháu cứ để trống răng thế thì sau này dần dần sẽ bị móm đấy, cháu nên làm bắc cầu răng sứ. Mình đã tin vào điều đó và làm bắc cầu răng sứ khung kim loại 1 bên hàm trên và dưới. Lúc đó làm cũng đã rất đau rồi. Nhưng từ đó về sau ko nhai được cái gì cứng cứng bên hàm đó nữa, bác sĩ giải thích do răng mình nhạy cảm nên cảm giác thế thôi, dần sẽ hết. Đến năm nay là 33 tuổi vẫn chưa hết (Tuy nhiên mình cũng mới gặp 2 người, một người 50, 1 cụ 75 cũng mất răng hàm số 6 giống mình, các cụ chả làm gì hết và cũng chả móm gì cả, chỉ là răng số 5 và 7 hơi đổ vào nhau trông xấu tí thôi)

Năm 29 tuổi mình đến phòng khám khác để trám răng sâu thì các bác sĩ kiểm tra răng miệng cho mình và tư vấn răng mình không nhất thiết phải bắc cầu, chỉ cần niếng răng, kéo răng số 7 về vị trí 6 và răng khôn (đang bị lệch tận vào trong) về vị trí 7 là ok. Thật sự là tuyệt vời, dù quá trình niềng răng hơi vất vả nhưng giờ 1/2 hàm răng còn lại của mình ăn nhai rất tuyệt vời, cũng không bị sâu do niềng răng giúp cho răng đều hơn và việc vệ sinh dễ dàng hơn, răng khôn bị mọc lệch vào phía trong cũng được kéo ra nên ko còn hay bị viêm lợi như trước.

Tuy nhiên giờ mình đang rất vất vả với 1/2 hàm răng còn lại do lần trước bắc cầu nên không thể niềng được, răng khôn của phía bên đó mọc lệch vào trong làm mình hay bị cắn vào trong lợi. Và mới đây thì cái răng bắc cầu cũ bị rơi ra, mình cho rằng do hồi đó làm sứ khung kim loại nên gây kích ứng răng nên giờ đổi sang răng toàn sứ cercon, tuy nhiên tình trạng vẫn không khá hơn, vẫn không thể nhai được gì thậm chí là cơm, và làm lần 2 này thì đau vào tận óc, huhu. Giá như hồi đó mình không làm bắc cầu răng thì giờ mình đã có 1 bộ răng hoàn hảo sau khi niềng và không phải chịu những đau đớn kinh khủng thế này.

Từ đó mình rút ra kinh nghiệm là:

Lưu ý 1: Đừng vội tin lời bác sĩ, cứ nghe họ nói và tư vấn, nhưng đừng quyết định ngay, hãy đến một vài bệnh viện lớn nghe bác sĩ tư vấn, sau đó hãy chọn phương pháp phù hợp cho mình

Lưu ý 2: Niềng răng cũng như các phương pháp ít can thiệp vào răng luôn là tối ưu nhất. Tất cả các phương pháp implant hay chụp sứ dù tốt đến mấy cũng là cách cuối cùng.

Lưu ý 3: Đừng tiếc tiền, bạn hãy vào nơi uy tín nhất để làm vì chất liệu làm răng chỉ là một phần nhỏ, tay nghề bác sĩ mới là yếu tố quyết định cho bạn một hàm răng tự nhiên nhất và cũng giúp bạn đỡ đau đớn nhất.

Lưu ý 4: Không nên bắc cầu răng quá dài (từ 3 chiếc trở lên) vì nó đòi hỏi độ chính xác gần như tuyệt đối, đòi hỏi tay nghề bác sĩ phải cực kỳ cao, nếu không răng bạn sẽ giống như răng tạm, không ăn nhai được gì đâu, đặc biệt đối với những bạn răng nhạy cảm.

Chúc những bạn răng chất lượng xấu hãy chăm chút cho răng của mình và con cái mình sớm nhất có thể để không bị giống như mình

Chúc mừng những bạn có bộ nhai tốt, các bạn đã tiết kiệm được rất nhiều tiền bạc và công sức ^^