Chào các mẹ! Chả là dạo này chồng em đi làm về cứ than mờ mắt, nóng rát và thường xuyên chảy nước mắt. Em lo quá! Mặc dù em thường xuyên nấu cho chồng những món ăn bổ mắt như: gan heo nấu táo đỏ, cháo gan heo và đậu xanh, cháo cà rốt, canh bí đỏ… nhưng tình trạng của anh ấy vẫn không cải thiện. Vì công việc của chồng thường xuyên phải tiếp xúc với máy tính nên em càng xót ruột hơn...

Thị lực của chồng em ngày càng kém đi, giờ chỉ còn 6/10. Vợ chồng em mới sinh thêm bé thứ 2 nên chồng càng phải lao đầu vào công việc. Nhiều khi 12 giờ đêm vẫn thấy chồng miệt mài bên máy tính, em thương quá mà không biết làm cách nào giúp chồng.

Em có lên mạng tìm hiểu, thấy mọi người nói bổ sung nước mắt nhân tạo, các chất bôi trơn, đeo kính giữ ẩm… thì tình trạng mắt sẽ cải thiện. Nhưng giờ hàng giả hàng nhái tùm lum nên em cũng lo quá, không khéo tiền mất tật mang nữa thì mệt. Vậy nên em cùng chồng quyết định đi khám, bác sĩ nói anh ấy bị hội chứng khô mắt. Đây là một hội chứng thường gặp, nhất là đối với dân văn phòng. Được bác sĩ chia sẻ tận tình nên em cũng đăng lên cho các mẹ biết về nguyên nhân cũng như cách phòng tránh hội chứng này nhé! Mong rằng mẹ nào đang gặp phải sẽ mau khỏi ạ.

Nguyên nhân gây ra hội chứng khô mắt

+ Do một số bệnh lý tại mắt hoặc toàn thân như: hội chứng Sjogren, bệnh Sarcoid, những bệnh viêm nhiễm ở kết mạc, bờ mi, những người dùng thuốc điều trị tiểu đường, sử dụng thuốc ngừa thai kéo dài…

+ Do giảm tần suất chớp mắt, tăng sự bốc hơi của nước mắt: thường gặp ở những người sử dụng máy tính, smart phone thời gian dài, làm việc trong môi trường máy điều hòa, những nơi nhiệt độ cao, hoặc những người làm việc trong môi trường nhiều ánh sáng nhân tạo…

Những triệu chứng thường gặp của hội chứng khô mắt

Bác sĩ chia sẻ, khô mắt có các triệu chứng như: đỏ mắt, ngứa mắt, chảy nước mắt, nhìn mờ, nhạy cảm với ánh sáng, nóng rát mắt, cộm xốn, châm chích khó chịu trong mắt, mỏi mắt, nhức mắt, cảm giác nặng mắt như buồn ngủ… Tình trạng này sẽ nặng lên sau vài giờ làm việc, sử dụng máy vi tính, smart phone đó ạ.

Biện pháp cải thiện hội chứng khô mắt

Điều trị khô mắt tùy thuộc vào cơ chế bệnh sinh và nguyên nhân gây khô mắt mà tiến hành điều trị một hoặc phối hợp các phương pháp sau: bổ sung nước mắt nhân tạo, các chất bôi trơn, đeo kính giữ ẩm, kháng sinh, kháng viêm…

Môi trường làm việc cũng ảnh hưởng rất lớn đến hội chứng khô mắt đó các mẹ ơi. Đối với những người làm việc thường xuyên trên máy tính, smartphone, không nên nhìn màn hình liên tục trong thời gian dài. Nên áp dụng nguyên tắc 20–20–20: Cứ 20 phút làm việc trên màn hình máy vi tính, nên cho mắt nghỉ ngơi ít nhất 20 giây, bằng cách ngưng không nhìn màn hình mà nhắm nhẹ mắt lại hoặc nhìn ra xa khoảng 6 mét. Khoảng cách từ mắt đến màn hình tốt nhất là từ 50–65cm, đặt màn hình dưới tầm mắt 10–20 độ, không để tâm màn hình quá cao hoặc quá thấp so với tầm mắt.

Ánh sáng phòng làm việc và màn hình máy tính cũng phải thật hợp lý, không quá sáng hoặc quá tối, tránh phản chiếu trực tiếp trên màn hình gây chói và nhòe chữ. Các mẹ nên chọn màn hình lớn, phẳng, không nhấp nháy, dễ kiểm tra độ tương phản.

Ngoài ra, các mẹ thường xuyên sử dụng máy vi tính, smart phone hoặc thường xuyên nhìn màn hình các thiết bị điện tử nên đeo kính chống ánh sáng xanh.

Đặc biệt, các mẹ nên chọn những loại đèn trần hoặc đèn bàn có ánh sáng tăng cường nhưng nhẹ nhàng, thoải mái cho mắt. Nhất là chọn những loại đèn không bị nhấp nháy, không gây chói lóa mắt, lọc ánh sáng xanh.

Bác sĩ cũng mách giờ nhiều bố mẹ chuộng dùng đèn Philips lắm, vì loại này giảm chói sáng, không bị nhấp nháy và mang đến cảm giác thoải mái dễ chịu cho cả gia đình… MyCare LEDbulb (Gen 8) là một ví dụ điển hình.

MyCare LEDbulb (Gen 8) lấy cảm hứng từ hoa hướng dương, có những ưu điểm vượt trội như: thiết kế tấm tán quang xen kẽ, giúp giảm chói đên 35%; vân kính tán quang xen kẽ, cung cấp ánh sáng êm dịu hơn cho mắt; cường độ ánh sáng được phân bổ đều, hạn chế chói mắt; công nghệ vân tán quang cho phép khuếch tán, phản chiếu và phân phối ánh sáng rộng hơn; bóng đèn khuếch tán ánh sáng đồng đều, lý tưởng cho việc đọc sách, làm việc…

Mong là chia sẻ của em có thể giúp ích cho nhiều mẹ ạ!

Mycare LEDbulb (Gen8) – Một sản phẩm đèn LED của Philips với công nghệ tán quang, đem đến ánh sáng chất lượng và êm dịu cho mắt. Sản xuất theo tiêu chuẩn IEC 62471:2006 về an toàn quang học. Đặc biệt không gây ra hiện tượng nhấp nháy và không gây tiếng ồn, đảm bảo thị lực và sức khỏe người dùng.

webtretho

Xem thêm thông tin chi tiết về sản phẩm, mời quý khách truy cập:

Website: https://www.philips.com.vn/c-m-li/led-light-bulbs