Mình là người rất hay quên mà toàn quên vào những dịp quan trọng có một lần mà có thể là mình nhớ mãi luôn ý. Đó là lần mình đánh rơi chìa khoá cổng mà cả nhà chỉ có một cái thế là phải phá cổng xong đến cuối cùng là mình lại để quên ở nhà bà ngoại chỉ vì lần đó mà mình bị đánh. Hơn những thế chỉ vì hay quên mà mình đã làm sai và ăn chửi rất nhiều. Nên mình đã phải học cách ghi nhớ để mọi chuyện có thể tốt hơn.

Đầu tiên mình không quá lệ thuộc vào điện thoại nữa vì từ trước đến nay đa phần cái gì cần nhớ mình đều chụp ảnh lại nhưng không bao giờ xem lại không chịu vận động suy nghĩ làm đầu óc bị lệ thuộc thành thói quen. Tập luyện theo như nghiên cứu cho rằng mỗi ngày chúng ta tập thể dục cũng là tập thể dục cho dây thần kinh. Tập thể dục ảnh hưởng đến khả năng nhận thức nó giúp bạn khoẻ mạnh cải thiện tuần hoàn khiến não nhận oxy một cách nhanh chóng hơn.

Gặp gỡ giao tiếp cũng giúp bạn tăng khả năng ghi nhớ. Hoà nhập là sự kích thích các lý luận, trực giác suy nghĩ và cảm giác. Chơi trò chơi mình nghĩ là cách tập khả năng trí nhớ tốt nhất vì trò chơi rất nhiều giao diện yêu cầu bạn phải nhớ rõ từng chút một mới tìm ra được câu trả lời. Ngủ đủ giấc giúp tinh thần thoải mái, dây thần kinh được thư giãn dễ dàng tiếp thu được các kiến thức cần nhớ. Hơn những thế ngủ đủ giấc còn giúp sức khoẻ bạn tốt hơn .

Cuối cùng mình nghĩ là các bạn có thể học một ngôn ngữ mới học một ngôn ngữ mới yêu cầu bạn phải chăm chỉ để học và phải vận dụng não của mình nhớ một cách nhanh nhất. Mình thì áp dụng cách học một ngôn ngữ mới vừa có lợi cho kiến thức của mình vừa có lợi cho trí nhớ.