Chào các mẹ,

Em là 1 tourguide, đang làm tại 1 công ty lữ hành ở HN. Em mới bắt đầu nghề này được hơn 1 năm nay, mọi thứ với em đều rất thú vị, duy có 1 điều làm em phân vân, lăn tăn và có đôi chút tự tin. Đó chính là đôi mắt.

Em bị cận bẩm sinh, hiện mắt trái đang 8 đi-ốp và mắt phải là 10 đi-ốp ạ. Em phải đeo kính 24/24, bỏ kính là coi như mù. Người đối diện nhìn thấy cặp kính của em cũng hơi hãi. Lúc bắt đầu bước chân vào nghề này, em đã đi khám để mổ mắt cận nhưng bác sĩ phán giác mạc em mỏng quá, ko thể phẫu thuật được nên em đành tiếp tục đeo kính.

Nhưng đi làm 1 time mới thấy, tourguide mà đeo kính cả ngày rất bất tiện, đặc biệt là với những tour đi biển đảo.

Hôm rồi dẫn 1 tour lên Sapa, có 1 chị thấy 2 cái đít chai của em nên bắt chuyện và tư vấn, khuyên em nên cắt kính Ortho-K để đeo ban đêm, rồi ban ngày bỏ kính ra cho dễ hoạt động. Con trai chị ấy cũng đang đeo kính này.

Em nghe thấy khá hay nên có search google tìm hiểu thông tin nhưng ko có nhiều lắm. Vậy nhờ các mẹ biết nhiều về lĩnh vực này tư vấn giúp em với được ko ạ? Em xin chân thành cảm ơn.