Bài này, mình viết để chia sẻ cho các bạn nhận biết cách để phân biệt mật thật, mật giả hén theo kinh nghiệm của mình dễ lắm không khó đâu.

Thử bằng nước thường, mình thấy trên mạng nhiều bạn chia sẻ cách thử này một cách copy lại nhưng theo kinh nghiệm mình thấy không hiệu quả, vì nếu mật ong giả (đường nấu đặc lại) màu giống y chan mật ong nhưng nó vẫn không tan trong nước thường nha, nếu mật ong thật mà khai thác mùa nắng thì cũng không tan trong nước thường, còn mật khai thác mùa mưa mật loãng hơn thì tan dần dần trong nước, kết luận thử bằng nước thường chỉ phân biệt được mật loãng và mật đặc.

hình ảnh

Nguồn ảnh: Huy Miệt Vườn

Cân nặng, 1L mật ong thật cân nặng khoảng 1,35 đến 1,36 kg; 1L mật giả thì không nặng bằng đâu.

Dùng hành hoặc trứng gà, cách này thì ok vì hành ngâm mật ong thì sẽ héo, lòng đỏ trứng thì như muốn chín vì sức nóng của mật ong thật.

Nếm thử phát biết ngay, kaka... Mật thật thì có mùi thơm hén, còn mật giả thì chả có đâu hoặc rất ít vì bị pha trộn.

À thêm cái nữa mật ong thật để lâu ngày trong chai khi mở nắp ra nó nghe tiếng bóc.. như mở nắp nước ngọt vậy đó, nhưng tùy theo nhiệt độ môi trường bên ngoài nữa, thể tích mật bên trong chai và thời gian đậy nắp chai nữa nha.

Mật ong thật nhất là mật ong ruồi hay mật ong rừng đầu mùa để ngoài môi trường bình thường vẫn bị kết tinh nha, không phải mật đểu mới bị kết tinh đâu. Để ngâm chai mật kết tinh vào nước thì nó sẽ hết và dùng bình thường.

Hy vọng bài viết này sẽ giúp được cho các bạn, chia sẻ để nhiều người cùng biết hén.

Chúc các bạn sức khoẻ!

Thân chào và cảm ơn các bạn!

Huy Miệt Vườn