Trước đây mình là người thường xuyên đi tập thể dục và vận động rất nhiều để có thể giữ cho mình một vóc dáng khỏe mạnh và thể lực sức khỏe cũng được cải thiện rất nhiều. Nhưng dạo gần đây vì công việc quá tải nên bản thân mình cũng không thể sắp xếp được giờ giấc cụ thể nên thường xuyên bỏ tập.Các nghiên cứu cho thấy sau 3 tuần bỏ tập, hiện tượng mất cơ bắp sẽ xảy ra. Điều này là lý do bạn cần tìm cách để hạn chế tối đa sự hao hụt cơ bắp.

Mình có một số bí quyết mà mình đã và đang thực hiện, có thể sẽ giúp cho bạn giữ cơ tốt hơn khi nghỉ tập trong thời gian dài:

Nên ăn đủ lượng protein và calo cần thiết, không quá dư

Chỉ nên cung cấp lượng calo và protein vừa đủ để duy trì cân nặng và cơ bắp của mình. Hãy ưu tiên những thực phẩm tự nhiên, nếu có điều kiện bạn có thể bổ sung cho cơ thể các sản phẩm thực phẩm chức năng cao cấp.

Vận động khi có thể và duy trì nó

Đừng ngồi hay nằm một chỗ quá lâu sẽ khiến cơ thể chúng ta trở nên thụ động rất nhiều. Hãy thực hiện một số hoạt động như chạy bộ (nếu có thời gian), leo cầu thang, tập một số bài tập thể dục không cần dụng cụ tại nhà. Điều ngày sẽ giúp duy trì cơ bắp và ngăn ngừa mỡ thừa tích tụ.

Xây dựng và duy trì lối sống lành mạnh

Làm việc cực lực cỡ nào cũng cần có thời gian nghỉ ngơi hợp lý, ngủ đủ từ 7 – 9 tiếng để cơ bắp tổng hợp protein hiệu quả để phát triển.  Hạn chế việc ăn đồ ăn vặt và uống những loại có chứa chất béo. Lưu ý: Hãy mạnh dạng từ chối với các chất kích thích như thuốc lá, rượu bia.

Luôn giữ tinh thần thoải mái, tránh để bản thân bị stress

Người luôn mang trong người tâm trạng tiêu cực rất dễ khiến cơ thể hao hụt cơ do lượng Cortisol sinh ra nhiều làm giảm Testosterone (hoocmon quan trọng để xây cơ). Và đó chính là nguyên nhân khiến bạn thèm ăn và có khi ăn nhiều hơn gấp mấy lần so với bình thường, dẫn đến việc mỡ thừa và mất cơ.

Chúc các bạn thành công với bí quyết này của mình nhé!