Đây là một câu chuyện hoàn toàn có thật của một người mẹ có con 2 tháng bị sùi mào gà do một lần dại dột của mẹ đã gửi về Webtretho, chúng tôi xin phép được đăng lại để các mẹ khác rút kinh nghiệm và chăm sóc con cái và bản thân được tốt hơn, tránh bị nhiễm bệnh do những nguyên nhân khách quan, đáng tiếc.

Dù đã trải qua mấy năm trời nhưng cái cảm giác nhìn con mới 2 tháng tuổi bị sùi mào gà nở như súp lơ lúc nào cũng ám ảnh tâm trí em. Chỉ vì một phút dại dột, thiếu suy nghĩ mà khiến con phải chịu khổ suốt đời như em.

Hôm nay em xin được kể cho tất cả mọi người nghe về câu chuyện có thật mà bản thân em đã trải qua. Năm nay em 29 tuổi đã có chồng và một con gái. Năm 2013 em và chồng đi nghỉ mát ở biển Cửa Lò Nghệ An, lần đó do không mang theo áo tắm khi ra đến biển thấy đồ bơi cho thuê cũng đẹp nên em thuê mặc luôn. Cứ như vậy mỗi ngày mình thuê một bộ, em ở 4 ngày thì về.

Về nhà được 1 tuần em cảm thấy vùng kín rất ngứa và khó chịu. Em đã rửa bằng nước muối pha loãng cũng đỡ, khoảng 5 tuần sau thấy khí hư ra rất nhiều và khi vệ sinh vùng kín thấy có gì đó hơi cộm nên em đã lấy gương để soi thì thấy ở vùng kín có nốt màu hồng nhìn như hoa nơ, có tất cả khoảng 3 nốt.

Tối hôm đó lên mạng tìm hiểu, thấy nhiều người có biểu hiện giống mình nên em biết em đã bị sùi mào gà. Em không dám kể chuyện này cho chồng nghe vì sợ anh ấy không tin, nghi ngờ này nọ. Một ngày nọ em âm thầm đi khám bệnh ở phòng khám của một bác sĩ tư, bác sĩ kiểm tra và cho biết em bị sùi mào gà, cùng lúc qua kết quả siêu âm em đã có thai được 4 tuần.

Em càng lo sợ hơn về nhà suy nghĩ không biết có nên bỏ thai hay không vì bệnh này sẽ ảnh hưởng đến con. Vì nghe nói khi mẹ bị bệnh sinh con ra khả năng nhiễm bệnh cũng rất cao. Mỗi khi chồng em gần gũi em đã tìm đủ lý do để anh ấy tránh xa. Sau khi tìm đủ cách để chồng không gần được thì anh ấy tỏ ra nghi ngờ, cuối cùng em đã nói thật với chồng em đã bị sùi mào gà, nguyên nhân có thể do lúc đi biển thuê đồ bơi mặc tắm. Sau nhiều lần nghi ngờ và theo dỗi, cuối cùng chồng em cũng tin và thông cảm cho em.

Em kể cho chồng nghe em đang có thai và muốn bỏ vì sợ ảnh hưởng đến con nhưng chồng em nhất quyết không cho, an ủi em kiên trì chữa sẽ khỏi, làm em cũng phần nào yên tâm. Sau nhiều lần tìm hiểu chồng em đưa em đi khám ở một bệnh viện tư. Bác sĩ đã vệ sinh vùng kín, rồi đặt thuốc và đốt điện vì đang mang thai nên họ chỉ làm được như vậy.

Khi đốt, cảm giác đau đớn vô cùng. Mùi thịt cứ khét lẹt, em cắn răng không la hét. Đốt xong Bác sĩ lại lấy bông lau chùi rồi bôi thuốc mỡ. Về nhà được 3 hôm soi vùng kín thì đã thấy mấy nốt đó đã mọc rồi và còn lây lan ra nhiều chỗ nhỏ làm em hoang mang vô cùng và nghĩ phải chăng khi Bác sĩ đốt điện rồi làm vệ sinh cho mình không may làm lây lan ra nhiều hơn rồi em lại đến gặp bác sĩ để đốt điện.

Lần này em nói với bác sĩ là bác đốt điện cho cháu thôi rồi về nhà cháu tự vệ sinh, cứ như vậy một tuần em đến gặp bác 2 lần để đốt, và duy trì 2 tháng đi đốt. Em thấy bệnh của mình không hết mà mỗi lần đốt về lần sau lại mọc nhiều hơn khiến em ăn không ngon ngủ không, nhất là khi cái thai ngày càng lớn dần và tâm trạng bất an ngày một cao.

Ngày nào em cũng lên mạng tìm tòi các loại thuốc và thấy người ta mách lấy lá tía tô đun lên rồi bóp nhừ lá ra rồi lọc lấy nước rửa, em cũng làm theo và làm hôm trước hôm sau đã mọc lên như nấm. Em thấy sợ vô cùng và ra hiệu thuốc tây mua một số thuốc rửa và một số thuốc về mình kết hợp bôi và vệ sinh, ngày nào nó mọc lên thì chấm thuốc sau đó bôi một loại kháng sinh lên rồi tối rửa bằng một loại nước đặc trị rồi lại bôi kháng sinh. Em kiên trì như vậy trong 3 tháng và bệnh không còn mọc nữa.

Do suy nghĩ quá nhiều hay sao ấy mà em sinh con thiếu 6 tuần. Khi chuẩn bị sinh cửa tử cung của em mở ra và các bác sĩ thất thanh: "cháu bị bệnh gì thế này mà tử cung của cháu có màu đen đậm?", lúc đó em mới nói trước cháu bị sùi mào gà ngày nào cháu cũng bôi thuốc, đó là màu thuốc chứ ko phải cháu bị làm sao. Bác sĩ bảo: "cô này gan to thật đấy bị sùi mào gà mà không nói từ đầu để chúng tôi cho mổ, để sinh thường thế này sau có ảnh hưởng gì chúng tôi không chịu trách nhiệm. Bệnh đó không khỏi được đâu, đẻ xong hết máu đẻ thì đi thử máu và kiểm tra lại xem không để lâu thành ung thư tử cung đó!".

Em vâng, sau hai tuần sạch máu em đến bệnh viện tư lần trước khám lại bác sĩ bảo không có gì, thật sự lúc đó em vui không thể nào diễn tả nổi và ăn uống rất ngon lành.

Niềm vui chưa được bao lâu thì con em mới 2 tháng cũng tự nhiên nổi mấy nốt đỏ,lúc đầu em cứ nghĩ là bị hăm, em dùng lá chè xanh rửa để cho ráo thì hôm sau mụn có bóng nước rồi mọc dầy hơn rồi bóng nước đó chuyển sang mủ trắng.
K
hông những thế trên trán và phần mặt có những đốm đen không biết do di chứng hay bẩm sinh mà con bị vậy

Vội vàng đưa con đi khám bệnh mới biết con em đã bị mụn sinh dục mà mụn này là do khi mang thai em mắc bệnh sùi mào gà nên con cũng bị, em tìm hiểu thì biết nếu không được chữa khỏi thì sau 5-7 tháng bệnh lây vào tử cung và trẻ sẽ bị tử vong.

Cảm giác của em lúc đó như suy sụp hoàn toàn, thương con mà ko biết làm thế nào. Em chợt nhớ đến lọ thuốc lần trước lấy sức cho con, sau mấy ngày bé cũng khỏi. Thấy không yên tâm em đưa bé đến bệnh viện nhi đồng nhờ tư vấn, bác sĩ cho biết bệnh này không thể chữa khỏi, tuy nó không mọc lên nhưng cái con virus HPV nó vẫn chưa tiêu diệt được nên chỉ còn cách sống chung với nó.

Khi con bị sùi mào gà, phụ huynh phải giữ gìn bé thật sạch sẽ, tránh cho con tiếp xúc với môi trường bụi bẩn, nóng, ẩm ướt vì virus rất dễ sinh sôi và phát triển.

Khi mẹ bị sùi mào gà không nên mang thai. Hoặc khi sinh con không nên cho con bú mẹ, cách ly hoàn toàn với con vì đây là con đường dễ lây lan sang trẻ nhất.

Hình minh họa

Xin mời xem thêm: