Theo kinh nghiệm và qua tìm hiểu nhiều tài liệu, mình xin chia sẻ cách để bảo quản mật ong sao cho tốt để các bạn được biết hén.

Mật ong khi được vắt ra khỏi sáp nếu bảo quản tốt thì hạn sử dụng của nó được 2 năm đó nha. Nhưng mình khuyên các bạn nên dùng 1 năm thôi là tốt nhất vì mùa nào mà chả có mật, dùng hằng năm cho nó mới, không cần để dành nhiều mật làm gì, mua dùng đủ hết mua tiếp 😊😊.

Để mật ong nơi khô ráo thoáng mát, không cần để vào ngăn mát tủ lạnh đâu vì mật ong để vào tủ lạnh tầm 1 tháng là nó sẽ kết tinh đó (mật kết tinh không phải mật đểu nha)

hình ảnh

Nguồn ảnh: Huy Miệt Vườn

Tuyệt đối không được chứa mật trong bình kim loại, lâu ngày nó sẽ phản ứng hoá học gây ngộ độc đó. Chứa mật ong trong lọ thủy tinh hay chai nhựa đều được, nhiều bạn ngại chứa mật trong chai nhựa nhưng không sao đâu, mình cũng chứa mật trong chai nhựa để dùng hằng ngày nè kaka, dễ vận chuyển đi xa, với phải lựa loại nhựa dùng được trong thực phẩm ví dụ như chai cocacola hay pepsi, chai nước khoáng...

À! thêm 1 cái nữa nếu mật bị kết tinh thì bạn chỉ cần để nguyên chai mật vào nước ấm dần dần nó sẽ bình thường lại thôi.

Chúc các bạn sức khỏe hén! 😊😊

Thân chào và cảm ơn các bạn!

Huy Miệt Vườn