Nguồn bài viết: https://www.facebook.com/healthymindvn/posts/324663156050574

Làm việc tại nhà trong đại dịch COVID-19 dường như mang lại cảm giác chúng ta đang sống cuộc sống của mình gần như chỉ qua màn hình.

Việc nhìn chằm chằm vào màn hình quá lâu có thể dẫn đến các vấn đề về mắt và đau đầu. Quá nhiều thời gian cho công nghệ cũng có thể dẫn đến tất cả các loại vấn đề về tinh thần và thể chất, bao gồm rối loạn giấc ngủ, trầm cảm, lo lắng

Vậy làm cách nào để quản lý thời gian sử dụng thiết bị khi bạn đang làm việc tại nhà trong mùa COVID?

1. ĐỪNG QUÁ KHẮT KHE VỚI CHÍNH MÌNH KHI BẠN PHẢI SỬ DỤNG MÀN HÌNH NHIỀU HƠN

Bạn sẽ gặp khó khăn để giảm hoàn toàn thời gian nhìn màn hình khi phải làm việc tại nhà trong thời gian giãn cách xã hội. Màn hình hiện cũng là cách để chúng ta kết nối với người thân, bạn bè; giải trí và mua sắm các mặt hàng thiết yếu.

Hiện tại là khoảng thời gian căng thẳng và mặc dù giảm thời gian nhìn màn hình là một mục tiêu tốt, nhưng bạn cũng cần cảm thông cho chính mình nếu mọi thứ không diễn ra theo đúng kế hoạch.

2. THEO DÕI THỜI GIAN NHÌN MÀN HÌNH CỦA BẠN

Ghi chú những khoảng thời gian bạn sử dụng thiết bị, tìm ra những thời điểm bạn đang sử dụng không hiệu quả (ví dụ như lướt Facebook không chủ đích) và thay bằng những hoạt động bạn không cần nhìn màn hình.

3. ĐẢM BẢO THỜI GIAN SỬ DỤNG THIẾT BỊ PHỤC VỤ CHO CÁC ƯU TIÊN VÀ GIÁ TRỊ CỦA BẠN

Hãy tự hỏi: “Điều gì thực sự quan trọng đối với bạn? Và bạn cần làm gì để thực hiện công việc của mình?”. Có chủ đích với thời gian của bạn. Nếu bạn đã lâu không liên lạc với gia đình, thay vì dành nhiều giờ đồng hồ để xem phim, bạn có thể gọi cho người thân của mình.

4. SUY NGHĨ VỀ NHỮNG NHIỆM VỤ CÔNG VIỆC CÓ THỂ ĐƯỢC THỰC HIỆN MÀ KHÔNG CẦN MÀN HÌNH

Các cuộc họp trực tuyến không chỉ yêu cầu sử dụng màn hình nhiều mà có thể dẫn đến mệt mỏi. Tuy nhiên, có nhiều cách để giảm bớt thời gian nhìn đồng nghiệp của mình. Bạn có thể tham gia các cuộc họp không có hình ảnh hoặc chỉ đơn thuần là cuộc gọi điện thoại hoặc bạn có thể quay video đào tạo một lần thay vì liên tục tổ chức các cuộc họp Zoom để đào tạo các đồng nghiệp khác nhau về cùng một quy trình hoặc công nghệ.

5. TẮT THÔNG BÁO ĐIỆN THOẠI (TRONG VÀ SAU KHI LÀM VIỆC)

Bạn có thể điều chỉnh cài đặt của mình để thông báo của bạn tắt vào những thời điểm cụ thể khi bạn muốn tránh xa màn hình. Nhưng hãy theo dõi thông báo từ một số người nhất định; như sếp hoặc bảo mẫu của bạn; để bạn không bỏ lỡ bất kỳ điều gì khẩn cấp.

Nếu bạn tắt các thông báo liên quan đến công việc, bạn cần nói rõ với đồng nghiệp của mình về thời gian họ có thể liên lạc với bạn. Điều này không chỉ giúp tiết chế thời gian sử dụng thiết bị mà còn giúp bạn cân bằng giữa công việc và cuộc sống; tránh kiệt sức.

6. LÊN LỊCH CHO THỜI GIAN KHÔNG MÀN HÌNH ĐAN XEN VỚI HOẠT ĐỘNG TRONG NGÀY

Trong ngày làm việc, hãy tập thói quen giải lao sau mỗi 40 phút liên tục sử dụng màn hình. Thậm chí, hãy đặt báo thức nếu cần. Rời khỏi máy tính và điện thoại của bạn. Điều này cũng áp dụng cho bữa ăn chính, bữa ăn nhẹ và giờ uống cà phê.

7. THIẾT LẬP CÁC KHU VỰC KHÔNG CÓ THIẾT BỊ

Bạn có thể sắp xếp phòng ngủ và phòng tắm là những khu vực không có công nghệ, nhưng hãy tìm hiểu xem điều gì phù hợp nhất với bạn.

Hãy nghĩ về những lý do bạn sẽ biện minh cho việc mang điện thoại lên giường và tìm ra cách để điều chỉnh. Ví dụ: nếu bạn sử dụng một ứng dụng thiền, bạn có thể thực hành vào ban ngày để tránh sử dụng thiết bị vào ban đêm.

8. TẬP TRUNG VÀO MỘT MÀN HÌNH TẠI MỘT THỜI ĐIỂM

Bạn có thể nghĩ rằng việc sử dụng nhiều màn hình sẽ giúp bạn bình tĩnh lại, nhưng không phải vậy. Thay vì nhắn tin trong khi làm việc hoặc nhìn vào điện thoại khi bạn đang xem TV, hãy chọn một màn hình để tập trung vào một thời điểm.

9. TÌM CÁCH ĐỂ KÍCH THÍCH CÁC GIÁC QUAN MÀ KHÔNG SỬ DỤNG THIẾT BỊ

Hãy tìm cách thu hút các giác quan khác như xúc giác và khứu giác. Bạn có thể thử thắp nến hoặc nấu chậm một bữa ăn trong ngày. Bất cứ điều gì bạn có thể làm để kích thích các giác quan khác có thể giúp giảm bớt cảm giác thèm nhìn màn hình.

10. HÃY SẮP XẾP ĐỂ BẠN CÓ THỂ DỄ DÀNG LẤY MỘT VẬT KHÔNG PHẢI CÔNG NGHỆ VÀ KHÓ LẤY THIẾT BỊ

Thiết lập ngôi nhà của bạn để có thể dễ dàng lấy các vật phẩm không cần màn hình mà vẫn giúp bạn giải trí. Đó có thể là một câu đố nhỏ, một trò chơi, một quả bóng căng thẳng hoặc những vật dụng bạn cần để thực hiện sở thích không dùng đến màn hình.

11. CÓ CHỦ Ý VỀ LOẠI PHƯƠNG TIỆN MÀ BẠN SỬ DỤNG

Khi sử dụng màn hình, hãy chọn chọn những thứ giúp bạn thư giãn hơn và ít kích thích bạn hơn. Thay vì xem 10 video YouTube khác nhau, thử một bộ phim hoặc chương trình dài. Chọn thứ gì đó êm dịu có thể làm giảm sự kích thích của bạn ngay cả khi bạn không loại bỏ hoàn toàn màn hình.

12. HẠN CHẾ MẠNG XÃ HỘI

Đặt giới hạn cho việc sử dụng mạng xã hội của bạn. Bạn có thể xóa các ứng dụng khỏi điện thoại của mình. Hoặc bạn có thể điều chỉnh cài đặt để tự động đăng xuất khỏi các tài khoản mạng xã hội.

13. TÌM KIẾM CÁC HOẠT ĐỘNG VÀ SỞ THÍCH TRONG THỜI GIAN NGỪNG NHÌN MÀN HÌNH

Việc cắt giảm thời gian sử dụng thiết bị sẽ dễ dàng hơn rất nhiều nếu bạn biết có điều gì đó bạn muốn làm mà không có màn hình. Đây là thời điểm tuyệt vời để thử một sở thích mới hoặc phục hồi một sở thích cũ hoặc thậm chí chỉ cần lên kế hoạch cho một loạt các hoạt động an toàn, không có màn hình mà bạn yêu thích.