Số là dạo gần đây thằng bé nhà em cứ than nhức mắt, dù mẹ đã cho con uống thêm dầu cá và ăn nhiều rau xanh, đậu, cá hồi… nhưng tình trạng vẫn không cải thiện :( Thậm chí, chồng em còn vội vàng thay mới toàn bộ đèn LED trong nhà, vì anh bảo: “Đèn nhà mình dùng lâu nên không còn sáng nữa. Sẵn dịp này mình thay mới toàn bộ luôn, vừa đẹp nhà, vừa khỏe mắt cho con nữa…”.

Thật ra, trước đây con em cũng thỉnh thoảng kêu nhức mắt, nhưng đó là khi còn đi học, chỉ cần thư giãn vài ngày là hết. Còn bây giờ đang là kỳ nghỉ hè, không học hành gì cả mà tình trạng này kéo dài hơn cả tuần nên em lo lắm…

Hôm nọ, đang giữa đêm nghe bên phòng con có tiếng lạ, hai vợ chồng em vội vàng sang kiểm tra thì phát hiện thằng bé đang trùm mền… chơi game các mẹ ạ hic. Các mẹ xem có sôi máu không chứ, biết được nguyên nhân nên sáng hôm sau, hai vợ chồng em tức tốc cho con đi khám mắt ngay và luôn.

Sau khi kiểm tra, đo mắt cho con, bác sĩ bảo: “May là thằng bé không bị cận, con thường xuyên nhức mắt là do hằng ngày tiếp túc với các thiết bị điện tử quá nhiều thôi…”.

Nghe câu này nhẹ người hẳn các mẹ ạ, con em mới 9 tuổi mà cho đeo kính sớm thì tội con quá, chưa kể đến trường còn sợ bạn bè châm chọc các kiểu nữa. Được khám bác sĩ giỏi nên sẵn em hỏi luôn về cách bảo vệ đôi mắt cho trẻ, thì được bác sĩ chia sẻ tận tình như thế này đây các mẹ ạ!

Nguyên nhân gây nên các tật về mắt

Có rất nhiều nguyên nhân, nhưng chủ yếu là do thường ngày tiếp túc quá nhiều với ánh sáng xanh, nguồn sáng nhấp nháy không ổn định và vượt quá ngưỡng chịu đựng của mắt trẻ. Những nguồn phát ra ánh sáng xanh thường gặp như: ánh sáng mặt trời, ánh sáng từ màn hình máy tính bảng, smartphone, thiết bị điện tử, đèn huỳnh quang, đèn LED…

Xong, bác sĩ còn giải thích cặn kẽ thế này các mẹ ạ! Ánh sáng xanh có hai loại: ánh sáng xanh có lợi và ánh sáng xanh gây hại. Việc tiếp xúc với ánh sáng xanh có lợi sẽ giúp chúng ta điều hòa chu kỳ thức ngủ, giúp cân bằng nội tiết tố cơ thể và tâm trạng tốt hơn. Ngược lại, nếu mẹ vô tình cho bé tiếp túc quá nhiều với ánh sáng xanh có hại sẽ gây nên bệnh lý như: thoái hóa hoàng điểm, thoái hóa võng mạc, glaucoma (cườm nước), rối loạn giấc ngủ, gia tăng nguy cơ tiểu đường, bệnh lý tim mạch, béo phì…

Các biện pháp bảo vệ đôi mắt sáng khỏe

Để trẻ có đôi mắt sáng khỏe, bác sĩ khuyên em nên hạn chế cho con sử dụng máy vi tính, smartphone, tivi… trước khi ngủ ít nhất 2 giờ và tuyệt đối không tắt đèn khi sử dụng các thiết bị điện tử. Ngoài ra, mẹ cũng nên cho bé đeo kính râm, kính đặc biệt được phủ lớp chống ánh sáng xanh.

Đối với những người hay làm việc, tiếp xúc với màn hình máy vi tính như anh xã nhà em, thì nên mang kính có tròng được làm từ chất liệu đặc biệt, chống ánh sáng xanh. Khi mua các thiết bị điện tử, mẹ cũng nên chọn loại có bộ lọc ánh sáng xanh hoặc dùng miếng dán màn hình để lọc ánh sáng xanh có hại từ các thiết bị nhé!

Em còn được biết, việc cho con vui chơi, học tập ở nơi thiếu sáng, ánh đèn quá chói hoặc nhấp nháy cũng là một trong những nguyên nhân tăng nguy cơ cận thị, loạn thị… Vì thế, mẹ nên dùng các loại đèn bàn, đèn phòng có độ sáng êm dịu, không gây chói mắt, không gây tiếng ồn… Bác sĩ cũng mách thêm với em là giờ nhiều bố mẹ chuộng dùng đèn bàn hiệu Philips LED Strider EyeCare lắm, vì loại này được thiết kế đặc biệt giúp giảm chói sáng, không bị nhấp nháy và vùng chiếu sáng rộng giúp bé hạn chế việc phải điều chỉnh tư thế ngồi.

May sao đợt vừa rồi anh xã em cũng được nhân viên bán hàng tư vấn chọn mua đèn Philips, chứ không thôi phải tốn bộn tiền mua mới rồi hehe :D

Thế mới biết, muốn nuôi con khỏe mạnh mẹ cần học tập rất nhiều và học lâu dài chứ không phải ngày một ngày hai là biết tuốt các mẹ nhỉ :D Với thông tin em vừa chia sẻ mong rằng sẽ giúp các mẹ nhà mình thêm thông thái để tự tin nuôi con hơn nhé!

Với thông điệp “Cùng Philips chăm sóc đôi mắt khỏe, thắp sáng tương lai”

Đèn bàn Philips LED Strider EyeCare ra đời với các ưu điểm vượt bậc về công nghệ:

Thiết kế thấu kính hình dạng tổ ong nhằm giảm chói phản chiếu và giảm chói do hiện tượng phản sáng một cách tối đa giữa vùng sáng và vùng tối.

Giúp vùng chiếu sáng được rộng hơn

Ngăn ngừa những ảnh hưởng không tốt cho mắt.

Công thệ thiết kế quang học bất đối xứng cùng thiết kế hai ô sáng phía sau giúp xây dựng tư thế ngồi đúng.

Để biết thêm thông tin sản phẩm xem tại https://www.facebook.com/PhilipsLightingVietnam/videos/1952317804830345/