Khi về nhà chồng, cuộc sống của nhiều nàng dâu thường khác biệt so với khi ở với mẹ đẻ. Bởi mối quan hệ giữa mẹ chồng nàng dâu thực sự có nhiều chuyện không thể dung hòa được.

Trong cuộc sống không ít cặp đôi lao đao thậm chí ly hôn vì mẹ chồng. Thế nhưng bên cạnh đó cũng có không ít cô gái có "số hưởng" được gia đình chồng yêu thương hết mực, như câu chuyện của chị Yến Nhi (25 tuổi) hiện đang sinh sống tại TP Hồ Chí Minh.

hình ảnh

Yến Nhi và con gái. Ảnh Internet

Ngày cưới, nhiều người lo lắng cho Nhi phải khổ khi sống chung với mẹ chồng. Thế nhưng, quãng thời gian ấy cô luôn được bố mẹ chồng và chị chồng bảo vệ hết mực.

Như mới đây, khi mệt nhoài vì thức cả đêm chăm con ốm, sáng ra Yến Nhi phải ngủ bù. Cô dặn bố mẹ chồng đừng gọi ăn cơm, sau dậy cô sẽ tự ăn. Sợ con dâu mệt nên bố mẹ chồng nấu cả phở và cơm kèm lời nhắn: "Em ơi có phở trộn và cơm đấy, ăn gì thì ăn nhé, còn canh trong nồi".

"Em" là cách xưng hô thân thiết của bố mẹ chồng với Nhi. "Bố mẹ quan tâm lắm, lần trước viết còn có tái bút: Mẹ yêu con", Yến Nhi chia sẻ.

Câu chuyện của Yến Nhi được chia sẻ trên mạng xã hội khiến nhiều người thêm tin vào hôn nhân và việc sống chung với bố mẹ chồng thoải mái hơn nhiều người vẫn tưởng. Cô kể:

hình ảnh

Bức ảnh mà mẹ chồng nhắn lại cho Nhi. Ảnh Internet

"Ngày em cưới mẹ chồng em không cười, bạn bè em ai cũng lo lắng sợ em bị cảnh làm dâu. Nhưng mà thiệt ra là mẹ em nén lại để không phải khóc vì xúc động không là lem hết makeup.

Bố mẹ chồng em thương em lắm, em đẻ bố mẹ em từ Bắc bay vào chăm em với con em cả năm. Từ lúc đẻ đến tận giờ lắm lúc bố mẹ còn bảo em đi ngủ đi để bố mẹ chăm em bé cho.

Bố em thì siêng năng, nhà cửa bố dọn hết, bếp núc mẹ em nấu số một. Em trộm vía người Nam nhưng ăn đồ Bắc hợp vị phải đến 80-90%, tầm em béo tròn quay quắt đòi nhịn ăn giảm cân, bố mẹ em cứ xót hối ăn miết sợ em xỉu

Như tờ giấy dưới đây là vì tối qua con em ho cả đêm quấy khóc em trông nó không ngủ nên sáng em bé đi học em ngủ bù. Thế là bố mẹ đi chợ để lại em mảnh giấy. Ngày trước còn nhiều mảnh cơ, có mảnh còn ghi "Mẹ Yêu Con". Trời ơi em ứa nước mắt hạnh phúc luôn.

hình ảnh

Nguồn Giadinh.net

À em còn được quả chị chồng luôn. Người ta hay bảo bà cô bên chồng này kia. Còn chị chồng em dạy em nhiều thứ lắm. Xong đồ của con em cho tới tận bây giờ em mua được chưa tới 10 bộ, toàn bộ của các chị em mua hết.

Đương nhiên mỗi vùng miền tập tính thói quen khác nhau, nhưng bỏ qua mấy điều nhỏ nhặt thì em biết ơn và thương bố mẹ em nhiều".

Đi kèm với câu chuyện này chính là mẩu giấy mẹ chồng để lại cho con dâu. Quả thật gia đình chồng Nhi chỉ có thể diễn tả bằng 2 chữ ‘tuyệt vời’. 

Cứ bảo dâu chỉ là người ngoài nhưng nhìn vào cách đối xử của mẹ chồng, ai cũng thấy Nhi chẳng khác gì con gái đẻ của bà. Đúng thật là trăm người có một.  

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn Internet