Có ai giống em, lấy chồng 3 năm mà số lần được về nhà đẻ chỉ tính trên đầu ngón tay. Trong khi nhà đẻ cách nhà chồng chỉ vài km. Cảm giác như lấy chồng xong là em biến mất khỏi thế gian này rồi ấy các chị ạ.

hình ảnh

Số em không ra gì lấy phải chồng nhu nhược, không lập trường chính kiến, lúc nào cũng chỉ nghe lời mẹ răm rắp, coi vợ không ra gì. Mẹ chồng em thì cay nghiệt hết phần thiên hạ, trong mắt bà con dâu còn chẳng bằng người dưng. Bà đối với em đúng kiểu “Đã mất tiền mua mâm phải đâm cho thủng ấy” nên sống với bà em mệt mỏi lắm các chị ạ.

Nhà chồng em có điều kiện, sau cưới bà bắt em nghỉ việc lo chuyện nhà cửa bếp núc. Ban đầu em không đồng ý vì tiếc công ăn học nhưng bà bắt em lựa chọn 1 là đi làm thì rời khỏi nhà bà, còn không ngược lại. Cực chẳng đã em đành nghỉ việc theo ý bà. Chồng em có cũng như không, vợ than thở muốn san sẻ điều gì anh cũng chỉ nói được 1 câu duy nhất:

“Anh thấy mẹ nói đúng, em cứ thế mà làm theo”.

Khổ nhất là sau cưới, mẹ chồng em không mấy khi cho em về thăm bố mẹ đẻ. Bà bảo bà bỏ tiền rước em về làm dâu không phải để em hơi tí lại chạy về ngoại. Như thế phí tiền nhà bà.

Ngoài ngày giỗ lễ, tết nhất ra thì vài tháng em mới được đưa con về chơi với bố mẹ một hôm, cũng chỉ được về trong ngày chứ tuyệt đối không được ở lại ban đêm.

Cách đây 2 hôm, bố đẻ em ốm phải nằm viện. Nghe anh trai gọi điện thông báo, em hoảng quá cuống cuồng chạy xuống nhà xin mẹ chồng cho về thăm ông. Việc nhà em cũng đã làm xong từ sớm. Vậy mà con dâu vừa lên tiếng, bà đã đỏ mặt bảo:

“Chị im đi, tôi còn phải nói với chị bao nhiêu lần nữa, đừng động tí lại đòi về ngoại”.

Em mếu máo giải thích, bà túm luôn tóc em dúi xuống tát lấy tát để bảo:

“Cô còn dám cãi lại mẹ chồng nữa hả. Hôm nay tôi phải dạy lại cô phép tắc làm dâu mới được. Có phải nhà tôi dễ dãi với cô quá nên cô lộng hành đúng không?”.

Cứ thế bà đánh em không tiếc tay, chồng em đi làm về nhìn vợ bị đánh cũng không can còn đứng ngoài cổ vũ bảo mẹ là em láo toét bà cứ thẳng tay mà dạy. Ngày hôm ấy em được trận đòn thâm tím mặt mày. Cuối cùng bố chẳng được về thăm, toàn thân thì bầm dập. Nghĩ mà cay đắng quá các chị ạ.

hình ảnh