Em có thằng cháu vui lắm, cứ chuẩn bị đi ra đường là hỏi kỹ: “Con có muốn đi vệ sinh không?”. Nó cứ trả lời "không" rồi y như rằng đi được đoạn chưa xa là đòi đi vệ sinh như giặc. Làm em phải vừa chạy xe vừa cuống cuồng ngó nghiêng tìm nhà vệ sinh công động cho nó. Thực ra, việc đó chẳng vấn đề gì to tát nếu như dạo gần đây dịch bệnh không bùng phát trở lại nên em bước vào đó cũng thấy lo lo. Vì các mẹ cũng biết rồi, nhà vệ sinh công cộng làm sao sạch như nhà mình được, bất khả kháng lắm cũng phải vào để "giải quyết" thôi chứ biết làm sao.

Chuyên gia chỉ ra 4 vị trí virus ẩn nấp nhiều nhất, mẹ hạn chế tiếp xúc và lau chùi mỗi ngày

Mà nói đâu xa, sáng nay cũng chở thằng cháu đi chợ, nó bị tào tháo rượt phải đi nhà vệ sinh công cộng thì em đã thực hiện theo những điều trên mạng hướng dẫn, nhằm hạn chế tối đa việc lây nhiễm vi khuẩn, virus từ người khác sang thằng cháu. Các mẹ cần nên xem cũng như nhắc nhở người thân trong nhà thông tin hữu ích dưới đây luôn nhé.

Mở cửa bằng giấy lót tay

Nếu bị nhiễm vi khuẩn, virus vào tay và kế đến chạm vào thứ gì đó thì bề mặt vật đó có thể bị lây nhiễm. Trong khi, tay nắm cửa là một ví dụ có khả năng phơi nhiễm với vi khuẩn, virus, đặc biệt tay nắm cửa của nhà vệ sinh công cộng bị rất nhiều người chạm vào và họ có bị bệnh gì không vẫn luôn là ẩn số. Cho nên, khi sử dụng nhà vệ sinh công động, các mẹ hãy dùng một tờ giấy lót tay để mở cửa, tránh chạm tay trực tiếp vào cửa. Sau khi sử dụng cần vứt giấy vào thùng rác và rửa tay ngay nhé.

Lau bệ ngồi

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bên cạnh đó, việc cần thiết tiếp theo là lau chùi kỹ bệ ngồi bằng khăn kháng khuẩn trước khi sử dụng. Chứ các mẹ không nên vội vàng ngồi trực tiếp xuống luôn, nếu không cơ thể dễ dính những chất bẩn mà người trước để lại và tất nhiên nếu họ bị bệnh thì khả năng lây nhiễm cũng rất cao. Nghe đến đây, nếu không có vi khuẩn thì ngồi lên 1 bệ bồn cầu không sạch sẽ là đủ nhợn rồi các mẹ.

Đậy nắp bồn cầu trước khi xả nước

hình ảnh

Việc này rất ít ai làm nên cần phải nhắc nhở kỹ. Cụ thể, sau khi đi vệ sinh xong, các mẹ nhớ đậy nắp bồn cầu trước khi xả nước, như vậy mới không lo vi khuẩn có thể bắn lên người và lưu lại trong không khí ảnh hưởng đến nhiều người sử dụng sau. 

Hạn chế chạm vào những đồ vật ở trong nhà vệ sinh công cộng

Nhà vệ sinh công cộng vốn đã ít được dọn dẹp và đồ vật trong đó lại càng ít được chú ý vệ sinh hơn. Thế nên, đó là nơi lý tưởng để vi khuẩn, virus trú ngụ sinh sôi nảy nở mà nếu các mẹ chạm vào rất dễ rước bệnh. Vì vậy, tốt nhất các mẹ đừng sử dụng bất cứ đồ vật sẵn có trong nhà vệ sinh công cộng nhé. 

Rửa tay sạch sẽ sau khi đi vệ sinh

hình ảnh

Và điều quan trọng cần lưu ý cuối cùng, đó là sau khi đi vệ sinh các mẹ phải rửa tay sạch sẽ bằng nước và xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn đúng cách. Lưu ý, bồn rửa tay cũng là nơi chứa vi khuẩn nên các mẹ hạn chế tối đa việc va chạm xung quanh thành bồn trong lúc rửa tay nhé. 

Nguồn: thông tin tổng hợp