(Webtretho) Bạn đang mang thai và không thể phó thác hoàn toàn trách nhiệm dọn dẹp và vệ sinh nhà cửa cho người khác? Trước khi bắt tay vào việc, bạn nên biết những việc an toàn cho mình và kiên quyết chuyển lại những việc không an toàn cho người khác trong gia đình.

Có nhiều thứ thay đổi khi bạn mang thai, trong đó có cả khối lượng việc nhà – cụ thể là vệ sinh nhà cửa – mà bạn có thể cáng đáng được, và không phải việc nào cũng an toàn và phù hợp cho bà mẹ mang thai. Vậy nên trước khi bạn bật máy hút bụi hoặc xắn tay cọ buồng tắm, hãy dành vài phút để biết bạn có thể làm gì và không nên làm gì trong số những công việc liên quan đến vệ sinh cho ngôi nhà của mình.

Không phải việc vệ sinh nhà cửa nào cũng an toàn với bạn trong thời gian mang thai. Ảnh: Gettyimages.

Nên: Đọc nhãn sản phẩm tẩy rửa

Nếu bạn thấy bất cứ từ nào sau đây “toxic – độc hại”, “danger – nguy hiểm”, “poison – chất độc” hoặc “corrosive – ăn mòn” trên nhãn của bất kỳ sản phẩm tẩy rửa nào – thường là trên các sản phẩm vệ sinh có tính tẩy mạnh dùng cho bếp lò, cống, thảm và bồn cầu, hãy bỏ qua chúng dù cho trước đây bạn vẫn dùng chúng và không gặp vấn đề gì cả. Khi mang thai, sức đề kháng của bạn giảm sút và hơi bốc ra từ các sản phẩm tẩy rửa này có thể gây kích ứng mắt, mũi, cổ họng và phổi của bạn. Các sản phẩm có độc tính ở mức thấp như nước lau sàn, bột giặt và nước lau kính chung là an toàn cho bạn, nhưng chẳng ai có thể chắc chắn được hoá chất trong các sản phẩm này có thể tác động xấu đến bạn và em bé như thế nào. Tốt hơn cả, bạn nên thay thế các hoá chất tẩy rửa bằng những chất tẩy tự nhiên như muối, giấm, chanh và baking soda (muối tiêu mặn / muối nở).

Nên: Tự làm chất tẩy rửa

Thay vì tìm mua các sản phẩm tẩy rửa gốc tự nhiên, thường hiếm và giá cũng thường cao hơn so với sản phẩm thông dụng, bạn hoàn toàn có thể tự làm chất tẩy rửa an toàn cho nhà mình với giá thành khá rẻ và chúng cũng rất hiệu quả.

- Hoà một phần giấm trắng và một phần nước bằng nhau vào chai xịt để lau bàn, chạn bếp, bồn tắm và sàn gạch.

- Baking soda có thể loại bỏ cặn nước bám ở bồn tắm và vòi hoa sen rất hiệu quả. Đầu tiên, làm ướt vùng cần làm sạch với giẻ nhúng giấm trắng rồi rải baking soda lên bề mặt vừa lau giấm, sau đó chà sạch với giẻ nhúng giấm. (Lưu ý: bạn nhớ đeo găng tay để không bị bám mùi giấm vào tay nhé!).

- Dùng nước oxy già thay cho thuốc tẩy. Ngâm quần áo vào nước ô xy già (1 phần oxy già, 8 phần nước) để loại bỏ vết bẩn, ố và làm quần áo trắng sáng hơn.

Nên: Mở cửa sổ

Bất kể bạn dùng loại chất tẩy rửa nào, hãy chắc chắn không khí trong nhà bạn được lưu thông tốt. Hãy mở cửa sổ để cải thiện chất lượng không khi trong nhà và làm loãng nồng độ hơi bốc lên từ chất tẩy rửa một cách hiệu quả nhất. Bạn cũng nên để quạt thổi khoảng 15 phút sau khi vệ sinh bằng chất tẩy rửa.

Nên: Mang găng tay

Hãy nhớ mang găng tay khi sử dụng các chất tẩy rửa mẹ nhé! Ảnh: Gettyimages.

Trong khi mang thai, da bạn nhạy cảm hơn so với bình thường. Các sản phẩm vốn không gây ra vấn đề gì với da bạn trước đây không hẳn là an toàn trong thời gian này, chúng vẫn có thể khiến da bạn bị ngứa, kích ứng, nóng rát và viêm da. Chất khử trùng Clo, thuốc tẩy, chất tẩy rửa, thuốc nhuộm và cả hương liệu – những chất bạn dễ dàng tiếp xúc trong các sản phẩm vệ sinh đều có thể gây kích ứng cho da bạn. Vì thế, để tránh tiếp xúc với các chất này, hãy mang găng tay cao su mỗi khi sử dụng các dung dịch tẩy rửa để bảo vệ tay bạn.

Nên: Tận dụng quyền ưu tiên khi mang thai

Khi em bé ra đời, bạn chắc chắn sẽ phải lo việc dọn dẹp vệ sinh mỗi ngày trong ít nhất 18 năm nữa. Vì vậy, vào lúc này, hãy tận dụng quyền ưu tiên của bà mẹ mang thai để giảm tải việc nhà cho mình. Có đầy lý do chính đáng cho bạn để thoái thác bớt việc nhà: Thai kỳ khiến bạn cực kỳ mệt mỏi (phần lớn năng lượng của bạn đã được dồn vào việc nuôi dưỡng em bé). Thêm vào đó, ngay cả mùi hương nhẹ nhất cũng có thể khiến bạn buồn nôn , và chiếc bụng bầu làm bạn khó mà cúi người, ngồi xổm và quỳ trên gối – những tư thế chính khi bạn lau dọn nhà cửa. Hãy nhờ chồng (thật nhẹ nhàng thôi!) giúp bạn gánh vác phần lớn việc lau chùi dọn dẹp nhà cửa trong suốt thời gian bạn mang thai, hoặc thuê người giúp việc nếu kinh tế gia đình cho phép.

Đừng: Tự chùi rửa nấm mốc

Dù chưa có nghiên cứu nào cho thấy phụ nữ mang thai bị ảnh hưởng do tiếp xúc với nấm mốc, nhưng nấm mốc được cho là sản sinh ra các chất độc liên quan đến dị tật bẩm sinh ở động vật. Vì vậy nếu bạn phát hiện có nấm mốc trong nhà tắm, bếp hoặc kho chứa đồ, hãy loại bỏ chúng ngay. Nhưng đừng tự làm điều đó! Hãy nhờ chồng hoặc ai đó trong nhà pha nước tẩy để chà sạch các đồ vật bị bám nấm mốc. Nếu nấm mốc đã ăn vào các bề mặt xốp hơn như thảm, tường thạch cao, giấy dán tường hoặc gỗ, bạn có thể phải loại bỏ tận gốc nấm mốc hoặc thay thế vật liệu. Hãy nghĩ đến việc thuê dịch vụ làm sạch nấm mốc chuyên nghiệp nếu tình trạng nấm mốc ở nhà bạn thực sự nghiêm trọng.

Đừng: Đi giày vào nhà

Đừng mang giày đi đường vào nhà để tránh làm bẩn nhà và giảm tải việc vệ sinh nhà cửa. Ảnh: Gettyimage.

Có một sự thật đáng ngạc nhiên là đến 85% bụi bẩn cùng với hàng ngàn loại vi khuẩn trong nhà chúng ta do chính chúng ta mang vào từ những chiếc đế giày bẩn. Vấn đề này lại quá dễ giải quyết, chỉ cần cởi giày trước khi vào nhà mà thôi, và đừng quên dặn khách nữa nhé. Ngoài việc giảm thiểu được bụi bẩn (và cả các chất độc, như chì, thường thấy trong bụi bẩn), bạn sẽ đỡ phải lau chùi nhà cửa thường xuyên hơn nếu không mang giày vào nhà.

Đừng: Di chuyển đồ gỗ

Trước khi mang thai, sẽ chẳng có vấn đề gì khi bạn vừa một tay nhấc ghế, một tay luồn chổi vào gầm để quét. Nhưng giờ bạn đang mang thai, đừng thử thách sức mạnh của mình với những việc như thế. Trước hết, trọng tâm cơ thể bạn đã thay đổi với một chiếc bụng lớn và nặng nề, vì vậy bạn dễ bị té ngã trong các tư thế không vững chãi hơn trước nhiều. Các hormone thai kỳ khiến các liên kết mô, dây chằng và khớp của bạn lỏng lẻo hơn, vì thế bạn sẽ dễ bị chấn thương hơn. Các chuyên gia khuyến nghị bạn chỉ nên nâng các vật có trọng lượng nhẹ hơn khoảng 20-25% so với trọng lượng trước đây bạn thường nâng. (Vì vậy, trừ khi bạn thay mới toàn bộ đồ gỗ trong nhà cho nhẹ đi, tốt nhất là hãy tránh việc di chuyển và nâng vác chúng trong khi dọn dẹp nhà cửa nhé!)