Lâu lắm rồi mình mới trở lại diễn đàn., cũng bởi lý do, gần đây có quá nhiều mẹ sau sinh hỏi mình về chữa tắc tia sữa. Mình nghĩ sẽ post bài trong mục "mang thai - chuẩn bị sinh" là hợp lý nhất, và cũng khuyên các mẹ chuẩn bị sinh nên chuẩn bị kiến thức cho mình, đừng để bị rồi mới tìm hiểu.

Cũng theo kinh nghiệm của mình thì tắc tia sữa sẽ có những "loại" như sau.

1. Khi mới sinh khoảng từ 2-4 ngày, các mẹ sẽ có cảm giác 2 bầu ti căng cứng, sữa k ra được nhiều chỉ nhỏ giọt. Các mẹ đừng lầm tưởng đâu là tắc tia sữa, đó chỉ là cương về sữa mà thôi, trong trường hợp này các mẹ cứ cho bé bú liên tục sẽ hết sau 1 ngày.

2. Trường hợp này cũng diễn ra như trường hợp 1 và có kèm theo sốt, nhưng các mẹ lại cảm thấy lạnh. Lúc này các mẹ cũng vẫn phải tích cực cho bé bú mặt khác nhờ người nhà mua lá BỒ CÔNG ANH (tươi thì càng tốt)từ 1-2 mớ về đu lấy nước uống thay nước hàng ngày (2-3l/24h) chỉ sau 1 ngày là sẽ hết các biểu hiện đó. LƯU Ý: Phải uống đủ lượng nước 2-3l/24h mới có hiệu quả chứ k phải chỉ 1-2 cốc đâu nhé.

3. Trường hợp này sẽ là nặng nhất, nếu uống nước bồ công anh không thấy đỡ nhiều, hoặc sau sinh 1 thời gian rồi mới bị tắc sữa. Các mẹ vẫn uống bồ công anh, một mặt giã là bồ công anh tươi + 1 chút muối hạt, đắp trực tiếp về chỗ đang sưng, đắp từ 6-8h rồi lại thay lá đắp khác, làm như thế liển tục 1- 2 ngày là khỏi,

LƯU Ý ĐẶC BIỆT: - Liên tục cho con bú mẹ

- Mới có biểu hiện cưong cứng khác thường (cương cứng +đau +sưng nóng tại chỗ) phải uống ngày nước bồ công anh

- Khi có sốt +rét từ 38 độ trở lên các mẹ nên dùng hạ sốt paracetamon 500mg, thuốc này không ảnh hưởng đến việc cho con bú nhé.

Hy vọng với kinh nghiệm trên của mình các mẹ sắp sinh sẽ bỏ sung vào sổ tay các mẹ những điều lưu ý sau sinh nhé