Thưa các mẹ,em thấy rất buồn vì 1 số thành phần trong xã hội vẫn cứ trọng nam khinh nữa.nhiều người bản thân mình cũng là đàn bà,là phái nữ thế mà tỏ ra mặt khi biết ai đó mang thai hay đã sinh con gái..em về vn thấy nhiều trường hợp nghĩ mà thấy buồn cười.chẳng xét mẹ chồng em làm gì..nhưng 10 ng hỏi em trai hay gái..em trả lời là gái thì mọi ng nói như kiểu động viên : thôi con gái cũng đc,con đầu lòng mà.lo gì.. Sự thật là em và chồng rất hp vì bé là con gái..vc em sống ở nhật,bên đó ng ta quý trọng tất cả,trai gái chưa bao h ng ta đề cập tới vấn đề đó.và em tới tận tháng thứ6 mới đc biết giới tính của bé..ở vn thì khác hoàn toàn..em về thấy có 1 em hỏi em là chị ơi.. Chồng c biết là con gái có buồn ko? Mình ngớ người ra,chẳng hiểu sao em ý lại hỏi mình 1 câu khó hiểu đến thế.đến cà mẹ đẻ mình cũng theo chiều hướng đó nốt,còn mẹ chồng thì chỉ buông 1 câu nhẹ nhàng cho mình như sau..nếu ko để đc con trai thì " chấp nhận cho chồng đi lấy thêm ng nữa" mìn đã choáng rất nhiều,vì mình xa vn lâu rồi..đến h mới về sinh ở vn nhưng ko ngờ về nc mình thấy mọi ng ko thay đổi nhiều cho lắm,tại chồng cứ muốn về vn sinh chứ mình cũng muốn ở bên nhật.thiết nghĩ nếu như các cụ thấy thì lấy đâu ra phụ nữ nữa nhỉ?ai cũng chỉ đẻ con trai thì làm sao cân bằng đc thế giới..chính những ng phụ nữ ngày xưa h lại cứ quan niệm thế thì...mất hết cân bằng cho thế giới.các mẹ đã và đang mang thai bé gái có nghĩ như mình ko..?gớm hàng xóm nhà mình co chị sinh con trai đầu lòng,ai cũng khen lấy khen để..chẳng hiểu sao nữa..con nào chẳng là con.mình chỉ mong con đc khỏe mạnh phát triển tốt là mình thấy ko còn gì bằng rồi các mẹ nhỉ?