Chào cả nhà,

Mình muốn hỏi cả nhà về việc tính tuần thai của bé ntn cho chính xác.

Vì mình có canh trứng, theo như siêu âm và mình thử cả que trứng rụng thì rơi vào ngày 16.9

Sau đó 10 ngày mình phát hiện có thai. Mình muốn hỏi cả nhà số tuần thai bác sỹ siêu âm tính là dựa vào chu kỳ cuối nhưng vì mình ko nhớ ngày của chu kỳ cuối là bn nên chỉ dựa vào ngày trứng rụng như đã siêu âm.

Nếu lấy cột mốc ngày 16.9 thì đến ngày 24.11 thai của mình tròn 10 tuần. Nhưng khi siêu âm thì mỗi nơi dự đoán số tuần khác nhau, nơi thì 13 tuần, nơi thì 12 tuần, nơi thì 10 tuần. Mình thì nghĩ 10 tuần là chính xác nhất chứ nhỉ. Mình thắc mắc ko biết bác sỹ siêu âm tính số tuần của mình dựa vào tiêu chí gì? Như thế nào mới chính xác nhỉ.

Vì mình cứ đinh ninh chờ đúng 12 tuần đi siêu âm để biết bé là trai hay gái, tập 1 là trai rồi nên tập 2 mong 1 công chúa quá. Và cũng nghe nói tuần 12 siêu âm là chuẩn nhất để phát hiện dị tật. Mình đọc trên diễn đàn thấy nhiều bác sỹ sản khoa quá cũng loạn cả lên, cả nhà tư vấn giúp mình bác sỹ sản khoa nào tốt và uy tín giúp mình với, mình rất áp lực về vd siêu âm dị tật sắp tới của bé. Tập 1 mình ok, ko có vde gì cả.

Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.