Tất cả các trường hợp mang thai có nguy cơ sinh non như động thai, rau tiền đạo ... thì nên tiêm thuốc trợ phổi cho thai nhi. Vì các bé sơ sinh sinh non vấn đề gặp phải nhiều nhất đó là suy hô hấp nên khi bà mẹ nào có nguy cơ sinh non cao thì bác sĩ đều kê cho tiêm thuốc trợ phổi. Mình cũng diện bị như vậy nên biết và ghi tên thuốc ra đây cho các mẹ cùng tham khảo: Diprospan ( 5+2)mg/ml thuốc này rẻ vừa túi tiền mọi người mà không phải bác sĩ nào cũng biết. Trước được bs Nguyệt kê đơn cho mình tiêm thì mình nghĩ là ai (trong trường hợp như mình ) chẳng tiêm thuốc này và tiêm thuốc này là đương nhiên. Mình tiêm thuốc này vì mình bị rau tiền đạo trung tâm mà lúc đó là 29w3d và bs có dặn mình là đến 32w thì đi siêu âm 4d. Đến 32w mình đến bs Vĩ siêu âm 4d thì mình thật may mắn là rau của mình đã kéo lên bây giờ nó chỉ bám đáy mặt trước thôi chứ không phải là rau tiền đạo trung tâm nữa. mình cầm đơn thuốc bs Nguyệt kê cho hỏi bs Vĩ là em có tiêm thuốc trợ phổi thai nhi rồi bây giờ em không bị rau tiền đạo nữa thì tiêm thuốc này có ảnh hưởng gì không thì bs nói là không ảnh hưởng gì đâu em cứ yên tâm đi nhưng mà vừa mất nhiều tiền tiêm lắm phải không? mình trả lời bs là không đâu ạ chỉ mất hơn 110.000 tiền thuốc và mấy chục ngàn tiền tiêm thôi. Bác sĩ Vĩ rất ngạc nhiên và nói rằng em mua thuốc này rẻ thật đó có một chị cũng bị như em tìm thuốc có biệt dược như vậy mua mất mấy triệu cơ. Sau đó bs Vĩ đã ghi lại tên thuốc đầy đủ của mình để nếu gặp trường hợp như mình thì bác sẽ cho bệnh nhân đó cho khỏi tốn tiền.

Chính vì câu chuyện đó mà hôm nay mình viết bài này nên để các mẹ tham khảo nếu phải tiêm trợ phổi thì cũng không phải tốn tiền nhiều. Mình biết thì mách các mẹ thôi chứ mình chẳng phải là cò của thuốc này đâu à :Laughing: vì tiêm xong đến bây giờ mình cũng chẳng biết nó của công ty nào nhập khẩu nữa cơ lúc đó lo quá bs bảo về tiêm ngay thế là đi mua tiêm luôn không thèm đọc nữa cơ :Smiling: