Con mình còi quá 29 tuần mà được có 1100kg. Các mẹ thực đơn hàng ngày ăn uống thế nào?Mình thì tăng cân vù vù mà bé nàh mình lại bị còi. Thật không biết làm thế nào để tới khi sinh bé. Mình chỉ mong bé được 3.2kg.Các mẹ cho mình ít kinh nghiệm đọc tham khảo đc không? Còn mình bé buồn quá....

Một số bình luận có thể bạn thích

chị ơi,ăn sáng chị ăn 2 quả trứng vịt lộn ,ăn nhiều thịt bò,trứng,sữa....nhai mía nhé chứ nước mía thì nhiều khi không sạch và đảm bảo lắm,ăn thêm các loại đậu hà lan,nho khô,canh sườn khoai tây cà rốt,mỗi ngày ăn 1 ít socola đen,ăn xôi cũng chắc bụng nữa.

2 tuần nay em toàn phải nhai 3 tấm mía mỗi ngày,ăn sáng trứng vịt lộn và 1 bát bún riêu cua+ốc.Hôm 10/10 đi khám 28w con được 1,2kg theo chuẩn của tuổi thai luôn (trộm vía),chứ các lần trước con toàn còi so với tuổi thai của CKK 1 tuần đấy.

Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh và em bé nhà chị hấp thụ tốt:Rose:

12 người cảm ơn

bạn uống nước mía hay ăn mía cũng được, mình nghe nói con tăng cân nhanh lăm, mà chính mình đã kiểm chứng bạn mình mang thai lúc 30 tuần đi siêu âm con có 1,2kg về bạn ấy ngày nào cũng uống một túi nước mía đến lúc siêu âm thấy con to quá phải dừng uống đây, đẻ ra bé được 4,2kg. Ma nói thêm là trong thời gianđó bạn mình vẫn ăn uống bình thường, ko tẩm bổ gì thêm cả,

8 người cảm ơn

Chia sẻ với mẹ Hoalytrang.

33w2d, mình đi s.a, em bé được 1722g, bác sĩ bảo hơi nhẹ một tí. Mình về măm theo thực đơn sau:

Sáng: 7h: bún/miến/phở + 01 trứng vịt lộn

8h: 01 viên procare + 01 viên canxi

9h30: 01 sữa bầu

10h30: 250ml sữa tươi không đường (loại sữa đóng chai dùng trong 5 ngày ý)

12h: cơm trưa (mình ăn nhiều rau và thịt, cơm có 1 bát thôi)

Chiều: 2h30: 250ml sữa tươi

4h-4h30: 01 quả chuối + 01 quả cam vắt

Tối: cơm tối với cả nhà (cơm cũng có 1 bát thôi), tráng miệng hoa quả + 01 hộp sữa chua.

33w3d, mình đi s.a lại chỗ anh Đính thì em bé được 2133g (trộm vía con). Mình nghe mà nhẹ cả người.

Mình vẫn duy trì ăn như thế này, mình không lên cân nhiều lắm, 34w mà tăng được có 7kg so với hồi chưa bầu thôi (về việc này mình bị nói ghê lắm).

Chúc mẹ Hoalytrang đạt được cân nặng của con như ý.

6 người cảm ơn

Hồi mình được 32w thì em bé nhà mình được 1.8kg, bác sĩ thì nói bình thường nhưng chồng thì cứ kêu ca là con bé vì mấy người có bầu cùng thời gian với mình em bé toàn được 2.2-2.4 kg thôi.

Mình thấy chồng kêu ca nhiều quá nên cũng thay đổi chế độ ăn một chút. Lúc trước sáng thì gặp gì ăn nấy (chủ yếu toàn đồ khô) sau đó thì sáng mình thường ăn trứng vịt lộn + bún riêu cua, phở hoặc bún thang. Trưa và tối ăn 1/2 bát cơm nhưng mình ăn nhiều canh xương, cá và cua (trước hay ăn rau luộc :D ). Mình thay đổi nhiều sữa nên tùy mỗi loại mà uống, Similac, enfa, dumex thì ngày 1 cốc, XO và friso thì ngày 2-3 cốc. Mỗi tuần ăn 1 bữa hải sản, chủ yếu là ngao, sò huyết và tu hài (hôm nào nhiều nhiều xiền thì ăn thêm cua và tôm :D)

Đến 36w thì em bé nhà mình được 2.8 kg và đến lúc sinh (39w3d) thì em bé được 3.8kg :).

Bác sĩ mình khám có nói là từ tháng thứ 6 trở đi không nên ăn mía và đồ ngọt nhiều để tránh mẹ có thể bị tiểu đường.

Mình lúc đầu cũng lo con nhỏ nên mấy tháng cuối lên lịch ăn uống đều đặn.Mình uống sữa đậu xanh nóng pha với lòng đỏ trứng gà ( cái này là các mẹ bên nhà MUM chỉ cho đấy, tuần làm khoảng 2-3 ly), ngày uống 1 trái dừa, 1 ly mía, 1 ly cam, 2 ly sữa bà bầu, 1 hộp yến, ăn nhiều thịt bò và rau xanh, uống nước nhiều...Trộm vía giờ con mình 38W đã nặng 3,3kg- đang lo con to quá thì khó sanh thường vì mấy tuần cuối con lên cân ghê lắm, nhưng mẹ thì nhìn ko thấy mập thêm tí nào ( lúc mình đi khám 35,3w con chỉ 2kg6 thui).Các mẹ đừng lo lắng quá ( mình bị canxi hóa độ 2 từ tuần 28 lận), cứ bổ sung đầy đủ, quan trọng là phải bổ sung nhiều nước (sữa, hoa quả...) để ối trong và nhiều thì con vẫn hấp thụ đều đều ah.

Các mẹ ơi, theo mình biết thì ăn mía nói riêng, ăn đồ ngọt nhiều đường nói chung là con sẽ to nhưng không phải to là tốt cho em bé đâu ạ.

Mình cũng đang lo, hôm qua đi siêu âm 35 tuần, nhưng con có 2.2kg, mình chỉ hi vọng là bác sĩ ở đó đo sai, vì các chỉ số hơi bất hợp lý. Nhưng mình xác định là, nếu có tẩm bổ thì phải ăn nhiều thứ, cơm, thịt, trứng, sữa... chứ không nên ăn mía nhiều.

Sao các mẹ cứ nghĩ là nhau vôi hóa thì bé sẽ hấp thụ ít nhỉ :-?? Mình bị nhau vôi hóa sớm lắm , 32w bé đc 2kg , nhau đã độ 3 rồi , mình rất lo lắng sợ bé sẽ còi cọc

nhưng trộm vía bé của mình lúc nào cân nặng cũng vượt chuẩn cả ! 36w 2kg9 , 37w mà đã 3kg4 rồi :) nên các mẹ bị vôi hóa sớm đừng nên lo lắng nhìu nhé :) với lại sa còn có sai số mà ^^