HỎI: Em vừa nạo thai trứng và đang điều trị buồng trứng đa nang. Nguyên nhân của thai trứng là gì? Trước và sau khi thực hiện thủ thuật này, chu kỳ kinh nguyệt của em vẫn không đều. Vậy khi nào em sẽ có thai lại được?

ĐÁP: Thai trứng là tình trạng các tế bào nuôi của bánh nhau bị thái hóa nước. Một số trường hợp có thể có nguy cơ phát triển thành ung thư nguyên bào nuôi.

Nguyên nhân của thai trứng vẫn chưa được xác định rõ ràng. Trong một số trường hợp thai trứng, người ta ghi nhận có sự bất thường của hợp tử (sản phẩm từ sự kết hợp trứng và tinh trùng).

Sau khi hút nạo thai trứng nếu định lượng béta HCG trong máu giảm dần, bệnh nhân không cần điều trị hóa chất.

Thời gian theo dõi béta HCG khoảng 18 tháng, do đó, bạn cần ngừa thai trong thời gian này. Hai biện pháp ngừa thai thường dùng là bao cao su và viên tránh thai kết hợp đường uống. Trong quá trình ngừa thai, nếu có trục trặc xảy ra, bạn nên đến bác sĩ để tư vấn ngừa thai thích hợp.

Chu kỳ kinh nguyệt của bạn không đều là do buồng trứng đa nang. Một số trường hợp mắc bệnh này phải được điều trị hiếm muộn do không xảy ra rụng trứng.

Khi hết thời gian theo dõi hậu thai trứng, bạn nên đến khoa Hiếm muộn của các bệnh viện chuyên khoa phụ sản để được điều trị sớm có thai.

Bsĩ Hồ Thị Ngọc