Chào các chị, các mẹ. Lần đầu tiên em tham gia một diễn đàn và viết đề tài vì em muốn chia sẻ với mọi người một chút giây phút em đã trải qua, nếu có thể giúp đc một ai đó cũng ở tình trạng giống em hiện tại hoặc sau này.

Em mang thai tuần thứ 18 rồi. Dù là con so nhưng em cảm nhận bé máy từ rất sớm vào tuần 15-16 của thai kỳ. Ở tuần thứ 14 em đi siêu âm thai vẫn bình thường khỏe mạnh và mọi chỉ số đều phù hợp với tuổi thai. Nhưng cách đây 2 ngày trước ngày siêu âm định kỳ tuần 18 em ko cảm nhận thấy thai máy nữa và thỉnh thoảng thấy đau phía trên bẹn đùi khoảng 3 đốt ngón tay. Em lo lắng nên đi siêu âm sớm hơn dự định. May sao cháu vẫn khỏe, khi siêu âm giới tính cháu còn đưa tay xuống che vì xấu hổ nữa đấy, tại cháu ko còn nằm ngửa nữa mà nằm sấp trong bụng mẹ. Bác sĩ nói thai vẫn phát triển bình thường, và vì cháu nằm sấp như vậy nên chuyển động của cháu ko cảm nhận được trên mặt bụng nữa. Còn việc đau như em nói ở trên là do cháu chuyển động chèn ép cơ quan nội tạng xung quanh gây áp lực nên các cơ quan này khiến mẹ bầu cảm thấy đau.

Em đọc trong forum có một số bà mẹ vì con nằm sấp mà bỏ thai, em hy vọng sau bài viết này các bà mẹ đừng nên quá lo lắng nếu gặp trường hợp tương tự như em.

Chúc các mẹ bầu luôn mạnh khỏe, chặng đường phía trước còn dài, nêm các mẹ hãy giữ tâm lý thật thoải mái nhé.