Dear các mẹ WTT,

Em rất mong các mẹ giúp tư vấn cho tình trạng hiện tại của em. Em đang rất băn khoăn vì bác sĩ không kết luận nhiều.

Em đã bị thai lưu 2 lần, đều ở tầm 5-6 tuần, chưa có tim thai. Lần gần nhất là từ tháng 10 năm ngoái, em bị động thai, ra máu, không giữ được.

Lần này, lần cuối đèn đỏ của em vào ngày 4-5 tháng 5 vừa rồi. Thật ra, đây cũng là em bị lỡ vì em chưa muốn có bầu ngay. Khi tình trạng sức khỏe đợt này của em hơi kém, bị huyết áp thấp, thiếu máu, thường xuyên khó thở và đau nhức chân tay. Em phát hiện ra có bầu sau khi chậm kỳ kinh nguyệt tầm 4 ngày (ngày 4/6). Lúc đó đi xét nghiệm beta hcg đã được hơn 2,000. Bác sĩ kết luận với mức đó, thai được khoảng 5 tuần. Chu kỳ của em đều đặn tầm 28 ngày.

Những ngày sau đó, em đi xét nghiệm beta hcg lại cũng thấy tăng tốt, và ổn. Đảm bảo 2 ngày tăng gấp đôi. Đến ngày 12/6, beta của em là 15,557 - em đi siêu âm bên bác sĩ Dũng, Kim Ngưu, có nói buồng tử cung không rõ hình túi ối kích thước 7.2x9.7 mm và có dịch trong tử cung. Lúc đó, em thấy có hiện tượng có dịch mầu nâu.

Bác sĩ kê đơn thuốc cho em, đến ngày 16/6 khám lại, chỉ số beta chỉ tăng lên 27, 918 - siêu âm có túi ối 10x14mm, có túi noãn hoàn, chưa có tim thai, đầu mong 2.2mm.

Ngày 21/6: beta là 41,462 - siêu âm đầu mông 3.3mm, chưa rõ tim thai

Ngày 26/6: beta là 53,151 - siêu âm túi ối 22mmx22mm, đầu mông 7.8 mm, đã có tim thai

Mặc dù đã có tim thai mà nhìn bác sĩ vẫn thở dài thườn thượt vì nhìn kết quả beta của em tăng lên quá chậm. Bác sĩ nói, sợ thai này có dị thường vì có vẻ phát triển khá bình thường nhưng không hiểu sao beta vẫn tăng quá chậm. Giờ chưa kết luận được gì. Bác sĩ hẹn em 1 tuần nữa đi khám lại để có kết luận. Kê cho em đơn thuốc, có tiêm thêm ống IVFC gì đó (những lần trước em chỉ dùng thuốc uống).

Các mẹ thông thái có mẹ nào gặp trường hợp như em không ạ. Bình thường có tim thai rồi, là phải mừng lắm. Chắc ít ai như em, có tim thai mà vẫn lo lắm ạ. Em cũng sợ sức khỏe em không đảm bảo ảnh hưởng. Em hỏi bác sĩ xem có phải do nội tiết của em không, thì bác sĩ không nói gì.

Em mong hồi âm của các mẹ để em đỡ lo lắng. Hôm qua lo quá hay sao mà cả đêm bị đau dạ dày, thắt hết từ bụng lên đến gần ức. Em sợ quá :(

Em mong các mẹ trả lời topic của em,

Em cảm ơn các mẹ nhiều,