Mình mới mang bầu tháng thứ 4 nhưng nhà chồng mình nhiều cái lắm chuyện lăm (xin lỗi vì nói xấu), nhà chồng mình muốn mình sinh em bé ở BV gần nhà chồng (cụ thể nó ở bát tràng hn), nhưng 2 Vc thì sống ỏ HN, mình có BH ở Xanh pôn, dại gì mình về nơi khỉ ho cò gáy để sinh, mình cùng chồng quyết định là kệ, vì nơi đó bản thân mình nghỉ nó không đủ ĐKiện tốt nếu mình xảy ra trục trặc lúc sinh nở, hơn nữa nhà gần Xanh pôn thì dại gì. Nhưng có 1 điều mình băn khoăn kinh khủng là tập tục đón tay em bé từ Bv về nhà thì người đó là người trong nhà hay là ai? người ngoài đc ko? Vì mình sơ mất lòng nhà ngoại lẫn nhà nội nếu để nhà chồng hoăc nhà ngoại đó đón tay bé. Mình thấy nhiều người nói là em bé được ai đón tay thì sau này lớn lên giồng tính người đó. Mẹ đẻ mình thì siêu khó tính, mẹ chống thì mát tay, nhưng ông bố chồng thì lèm bèm không khác gì đàn bà, 1 cháu nhà chồng mình đc ông bố chồng đón tay, giờ nó cùng lèm bèm và ghê gớm. Còn nếu để mẹ chồng mình đón tay sau này lại bảo là tôi mát tay nên thế nọ thế chai, mà mình và GD nhà chồng cũng ko ưa nhau nên mình đang tìm biện pháp tránh tất cả cái gì có thể nói mình sau này. Mình la GViên mầm non, mình rất thích 1 bé trong trường mình dậy học, ba mẹ bé đó cũng trẻ, tác phong nhanh nhen, nuôi bé đó cung không mấy vất vả, ngoan. Mình có ý định nhờ họ hưng không biét tập tục VN mình có để người lạ đón tay không, nhưng mình thì muốn vì bản thân họ và mình rất thân thiết, và thứ 2 họ là người ngoài, sau này bé nhà mình có thế nào thì họ chả ảnh hưởng gì cả, còn ng trong nhà thì thơm hay "thối" người ta cũng mang ra mổ sẻ, mặc dù có thể là ko phải bé giống tính người đón tay đi chăng nữa. Mình mong ai có kinh ng trong việc nay thì giúp mình với