Mình lập topic để các mẹ cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ sắp sinh bé nhé.

Mình chia sẻ kinh nghiệm của mình trước:

1. Giữ tâm lý thoải mái suốt thai kỳ, vẫn đi làm bình thường, tránh lo lắng bởi những cơn đau nhức, cứ nghĩ đó là do bé tăng cân đè lên mình :)

2. Cố gắng ngủ đủ và ăn tốt, ăn bất cứ lúc nào thèm

3. Có thể tập thở cho lúc chuyển dạ như sau:

Hít vào bằng mũi và thở ra bằng miệng

Hít sâu qua mũi, sau đó từ từ thở ra bằng miệng. Kỹ thuật này rất hữu ích khi bắt đầu và kết thúc một cơn co thắt vì nó giúp chống lại cơn đau.

Hít thở chậm

Thở chậm và đều sẽ giúp bạn thư giãn vì nó bắt chước cách bạn thở khi đang ngủ. Hãy thư giãn toàn bộ cơ thể, lấy một hơi thở ngắn, cho phép ngực của bạn căng lên, tiếp đến thở ra thật từ từ. Giữ hơi thở của bạn dài, chậm và tập trung vào thư giãn.

Thổi

Thổi đặc biệt hữu ích khi bạn đối phó với cơn đau. Hít một hơi dài bằng mũi, sau đó thở ra như cách bạn thổi một ngọn nến.

Hít vào – thở ra theo mẫu

Có nghĩa là hít vào – thở ra lặp lại với tốc độ đều. Hít thở thoải mái, điều chỉnh tốc độ nếu bạn thấy hoa mắt hay mệt. Sau đó, chọn cách thở ra khiến bạn dễ chịu và lặp lại điều này, hãy tập trung vào hơi thở của bạn.

mình tập bài này trên eva nhé. Đôi lúc quên nhịp thở nhưng nó giúp mình bình tĩnh

4.Mình ăn mè đen từ tháng thứ 8 của thai kỳ, các mẹ có thể mua chè chí mà phù đóng gói sẵn trong siêu thị ăn hàng ngày 3 lần, vừa dễ đẻ, mẹ lại nhiều sữa cho con

5. Lúc đi đẻ giữ tâm lý thoải mái, mình còn đi buôn chuyện với mấy bà bầu ấy, trước khi vào còn cafe với chồng và đứa cháu của chồng :)

6. Vệ sinh thân thể sạch sẽ trước khi sinh, có thể tắm nc ấm, nhưng phải có ng nhà bên cạnh nhé.

7. Chịu khó đi lại trước lúc đẻ, khi nào mình gò đau mình mới ngồi, còn không mình cũng cố lết đi

8. Sát lúc sinh mình uống mật ong (Cái này bác sỹ khuyên)

Kết quả: Do mình tập thở nên không mất sức, và cũng cực kỳ bình tĩnh nghe lời khuyên của bác sỹ nên 20' là mình xong, trộm vía con hơn 3,6 kg. Đẻ xong mặt vẫn tươi rói và không cảm thấy đuối lắm :).

Vài lời khuyên từ kinh nghiệm thực tế khuyên các mẹ, chúc các mẹ mẹ tròn con vuông nhé :)@};-@};-@};-@};-@};-