Em chào các mẹ, chuyện buồn của em cũng đã qua được gần 3 tháng rồi. Nhưng hôm nay em mới dám vào chia sẻ với các mẹ và rất mong nếu mẹ nào có cùng hoàn cảnh với em có thể cho em lời khuyên và kinh nghiệm để em hiểu được nguyên nhân và không bao giờ gặp phải hoàn cảnh đau lòng này nữa.

Năm nay em 25 tuổi, từ nhỏ tới lớn cực kỳ hiếm khi bị ốm đau, hiếm khi bị các bệnh vặt, ăn uống tốt, cao 1m7 nặng 52kg, nói chung là một người cực kỳ khỏe mạnh không có gì đáng phàn nàn về sức khỏe cả. Đầu tháng 10 năm 2010 em kết hôn, chồng em 26 tuổi cũng là một hoàn toàn khỏe mạnh. Cưới nhau được nửa tháng thì em trễ kinh và phát hiện là mình
có bầu
, trước khi cưới chu kỳ kinh nguyệt của em lúc nào cũng đều đặn là 30 ngày. Sau khi thử que phát hiện 2 vạch em là em lập tức đi siêu âm ở phòng khám bs Nguyệt (Cát Linh) và bác sĩ phỏng đoán có túi thai gần 4 tuần trong tử cung, bác sĩ kê cho em thuốc S-prenatal về uống hẹn 2 tuần sau khám lại.

Về nhà em rất chịu khó ăn uống và uống thuốc đầy đủ theo như chỉ định bác sĩ là sau khi ăn xong thì lập tức uống thuốc luôn. Tới 6 tuần em khám lại thì bs nói đã thấy tim thai, thai phát triển rất tốt và hẹn 8 tuần quay lại siêu âm.

Đúng mốc 8 tuần em quay lại siêu âm, lần đầu tiên được nhìn thấy hình dạng một sinh linh bé nhỏ trong bụng mình, mấy lần siêu âm trước chỉ nhìn thấy một túi tròn tròn đen đen thôi nhưng mốc 8 tuần này em đã thấy rõ hình người, lúc đó thì thấy như một chú chuột con, đã bát đầu nhìn thấy các bộ phân như đầu, tay và chân. Em nghĩ các mẹ đã từng nhìn hình siêu âm của con chác chắn hiểu được cảm giác của em lúc này, thực sự là rất hạnh phúc.

Bác sĩ nói em tiếp tục về uống thuốc đầy đủ, tới 11 tuần quay lại siêu âm tiếp. Thời gian này em chỉ cảm thấy hơi mệt mỏi nhưng không hề nghén ngẩm vì cả nhưng nói chung là vẫn khỏe mạnh.

Tới tuần thứ 10 thì em hơi bị cảm cúm một chút với các triệu chứng như: Hắt hơi, sổ mũi và hơi mệt mỏi (không hề có sốt), để tránh bị cảm cúm nặng thì em thường nhỏ nước tỏi chứ không hề dùng bất cứ loại thuốc nào khác cả.

Tuần thứ 11 thì em đi siêu âm lại, vẫn bác sĩ Nguyệt siêu âm, bác sĩ vẫn nói thai hoàn toàn bình thường, phát triển nhanh và khỏe mạnh. Em có trình bày với bs rằng bị cảm cúm nhẹ nhưng bs bào không bị sốt thì cũng không làm sao cả, thai vẫn rất khỏe mạnh và không bị ảnh hưởng. Dặn em uống thuốc đầy đủ (s-prenatal) và 13 tuần lên 21 Phan Chu Trinh siêu âm 4 chiều.

Em bị cúm trong khoàng 3, 4 ngày là khỏi và lại khỏe mạnh bt, ăn uống tuy không tốt bằng trước khi có bầu nhưng em cảm giác vẫn ăn đầy đủ như: trứng, thịt, rau củ, cá... nhưng có lẽ do bị nghén nên em ko thể ăn được bất cứ loại hải sản nào. Mọi người ở nhà thấy em siêu âm nhiều quá thì rất phản đối, mẹ em thì nói từ lúc có bầu cho tới lúc đẻ mẹ có siêu âm bao giờ đâu mà em thì siêu âm suốt như thế, chồng em cũng không thích em đi siêu âm dày đặc như vậy nhưng em không nghe, vẫn kiên quyết làm theo lời bs là mốc 13 tuần đi siêu âm 4 chiều.

Thực ra lúc đó mục đích đi siêu âm của em chỉ hi vọng là có thể nhìn thấy giới tính của bé rồi, chứ không hề nghĩ em bé của mình sẽ có vấn đề gì cả, vì 11 tuần em mới đi siêu âm thôi. Vậy mà tới lúc em vào siêu âm, mới soi lên máy thì bác sĩ đã hỏi em: có bị cảm cúm gì không, hay trong lúc mang thai có uống thuốc gì không? Em nói không và hỏi bs có em bé của em làm sao không?

Bs siêu âm 1 hồi lâu và bảo chuyển lên viện Phụ sản để siêu âm lại chứ chưa dám quả quyết gì cả. Em nhìn lên màn hình thì thực ra cũng không phải chuyên môn nên thấy cũng nhòe nhoẹt nhưng em nhìn thấy em bé đang cho tay lên che mặt, chân tay và các bộ phận đều thấy rất rõ, em thì chẳng thấy có chỗ nào bất thường cả. Nhưng bs ghi vào giấy: hình ảnh thai tương đương 13 tuần, dự đoán thai vô sọ, kính chuyển lên bv PS để theo dõi....

Vợ chồng em vẫn chưa tin, sáng hôm sau 1 lần nữa lại lên bv PS để siêu âm 4 chiều lại, bs ở đó kết luận đúng là thai vô sọ thai nhưng nếu siêu âm sớm mà bs có tay nghề cao là sẽ thấy, không đến mức để thai to đến thế này...!!" Ôi trời đất dưới chân em sụp đổ, nếu như em là người mẹ vô tâm không thèm đi siêu âm, không biết giữ sức khỏe thì đành chịu, nhưng em siêu âm dầy đặc như vậy: 4, 6, 8 và 11 tuần tại sao lại không phát hiện ra?? Bs Nguyệt chính là trưởng khoa D4 bv PSHN vả lại còn có bằng tiến sĩ, thế thì thử hỏi như vậy có gọi là tay nghề cao hay không?

Lúc đó không còn lời nào để diễn tả cảm xúc của em... hai vợ chồng về lại chỗ bs Nguyệt để siêu âm thì bác ý nói như sau: " Uhm, đúng rồi, đúng là thai vô sọ, mai lên viện làm thủ thật bỏ thai!!!" " cô sẽ nhờ bs giỏi làm giúp cho chứ cô phụ nữ thai to thế này các cô không dám làm!!!" Em hỏi bs " tại sao 11 tuần thai còn bt mà 13 tuần lại thành ra thế này???" nhưng bs nói " 11 tuần chưa nhìn thấy gì phải tới 13 tuần mới thấy!!!"

Trên lịch hôm đó vào đúng mùng 1 lịch âm nên bs hẹn mùng 2 quay lại làm! Em cũng không hiểu có phải bs nào trong ngành PS này cũng kiêng mùng 1 không nhưng em hiểu 1 điều là cái thai đang lớn từng ngày và chậm 1 ngày thì sẽ nguy hiểm hơn 1 ngày...

(Còn tiếp)