Bên cạnh chuyện ốm nghén và lựa chọn sữa bầu thì rạn da cũng là nỗi niềm trăn trở rất lớn của hầu hết chị em phụ nữ khi mang thai. Có nhiều phương pháp để trị rạn da sau sinh và một trong số đó là sử dụng kem trị rạn da. Hôm nay mình sẽ chia sẻ với các bạn một sản phẩm ngừa rạn đến từ thương hiệu FLOXIA. 

Bao bì

Sản phẩm dạng tuýp nhựa được thiết kế rất đơn giản với 2 màu chủ đạo tím và trắng dễ nhận diện, trên thân chai in những thông tin cơ bản bằng tiếng anh và có nắp đóng mở đảm bảo vệ sinh. Dung tích khá hợp lý 125ml mình dùng tầm 2-3 tháng mới hết. 

Thành phần chính 

• Matrixyl là một pentapeptide có khả năng:
    • Kích thích quá trình phá vỡ tế bào collagen, khi đó da sẽ phản ứng lại bằng cách sản xuất thêm collagen.
    • Tăng tính đàn hồi cho da
    • Bổ sung hyaluronic acid giúp da căng mọng cũng như trông khỏe khoắn và đầy đặn hơn. 
  • Centella Asiatica:  Chiết xuất rau má có tác dụng tăng sinh tế bào, kích thích tổng hợp collagen.
  • Glycerin và Almond Oil: Tác nhân dưỡng ẩm
  • Vitamin E: Chất chống oxy hóa. Bảo vệ tế bào khỏi áp lực của quá trình lão hóa

Hiệu quả

Nhiều người hỏi: Rạn da sau sinh có hết không?  Câu trả lời là: khi đã rạn thì không thể loại bỏ hoàn toàn các vết rạn được. Tuy nhiên dưỡng ẩm tốt cũng giúp cải thiện, làm mờ, làm giảm màu sắc tương phản của các vết rạn một cách tối ưu và ngăn rạn mới hình thành.

Kết cấu của kem này dạng lotion nên thấm nhanh và không gây nhờn rít. Mình bôi từ tuần thứ tư của thai kỳ đến khi sinh xong thì không thấy xuất hiện rạn mới dưới bụng. Các vết rạn cũ ở mông hay đùi cũ do tăng cân thì chỉ mờ đi thôi. Mục đích chính của mình khi dùng kem cũng chỉ để dưỡng ẩm ngừa rạn mới, rạn cũ thì không hy vọng sẽ hết. Chị nào vết rạn đã chuyển màu đen mình khuyên nên làm laser kết hợp với bôi kem mới mong đạt hiệu quả

Lưu ý khi dùng

Các bạn nên bôi chống rạn càng sớm càng tốt. Mình bôi từ khi mới biết là bầu (tuần thứ 4) đến tận khi đẻ xong vẫn bôi để cho da săn chắc. Khi rạn mới xuất hiện (màu đỏ) vẫn còn cứu được nên tích cực bôi giai đoạn này để cải thiện tốt hơn.

Chăm chỉ bôi: cái này quan trọng nè. Ngày mình bôi 1-2 lần sau khi tắm (thường là buổi sáng trước khi đi làm và trước khi đi ngủ) lên vùng da dễ bị rạn như bụng, hông, mông, đùi. Bạn bôi hôm được hôm không, quên quên nhớ nhớ thì không bao giờ có hiệu quả.

Một lưu ý quan trọng nữa là bạn nên kiểm soát cân nặng khi bầu, tốt nhất là từ 8 đến 12kg thôi thì da của mình mới ko phải gánh. 

Chúc các mẹ luôn xinh đẹp ngay cả trong thai kì

hình ảnh
hình ảnh