Lời khuyên từ các bà mẹ đã có kinh nghiệm

Trên đường đến bệnh viện, bạn có thể nên mang theo một cái khăn tắm không còn dùng nữa, lót nó dưới chỗ bạn ngồi, bên dưới là tấm ni lông. Như vậy bạn sẽ không cần phải lo lắng về việc làm sạch xe hơi nếu bạn có vỡ ối trên đường đi.

Mẹ nào bị cận thì nên mang cả kính hoặc kính sát tròng. Mình đã đeo kính trong suốt quá trình chuyển dạ lần sinh nở đầu tiên. Nhưng trời quá nóng, kính bị mờ sương và mình không thể nhìn thấy những gì đang diễn ra, rất bực bội. Một rắc rối phát sinh không đáng có khi đang phải chịu nỗi đau vượt cạn. Vì vậy, tốt nhất là mang cả hai. Bạn có thể chuyển đổi qua lại khi cần.

Nên mang theo nhiều quần áo để thay đổi vì bạn vẫn ở lại viện một vài ngày sau khi sinh. Mình đã đổ mồ hôi như điên sau sinh, cộng thêm luôn có nhiều người đến thăm khiến tâm trạng mình vô cùng khó chịu. Có nhiều đồ thoải mái để thay đổi thì tốt hơn.

Không được quên quần lót dùng một lần đâu nhé. Các quần lót giấy và băng vệ sinh mà bệnh viện đưa cho bạn có thể không thoải mái lắm… Tốt nhất là có đồ riêng. Ngay cả khi bạn đã về nhà, sản dịch vẫn tiếp tục chảy ra và cơ thể bạn lúc này chưa quay lại như trước khi có thai, cho nên trong vài tuần đầu, bạn chưa thể mặc đồ lót như thường ngày được.

Bạn có thể sẽ cần đến kem trị nứt nẻ núm vú ngay khi bắt đầu cho con bú.

Mang theo đôi dép xỏ ngón để đi lại trong phòng tắm, nền nhà ở đó rất nhầy nhụa.

Một hộp chocolate hoặc những món ngon cho các y tá khi bạn làm thủ tục nhập viện. Nghe có vẻ ngớ ngẩn, nhưng bạn sẽ cần sự hỗ trợ của họ rất nhiều trong vài ngày tới.