Những mẹ đã sinh lần 2 và 3… thì có thể nhận biết được dấu hiệu này nhưng với mẹ lần đầu sinh con còn nhiều bỡ ngỡ không biết lúc nào và có nên đi viện ngay không. Với những kinh nghiệm mình biết và đã trải qua thì mình cũng muốn chia sẻ chút ít để mẹ lần đầu mang thai có thể rút ra cho mình nhé. Mẹ lần đầu mang thai nên để ý nhé thường là tuần 38 trở đi nhiều mẹ có dấu hiệu rồi đấy ạ.

Mẹ cũng để ý cả ngày dự kiến sinh nữa đấy nhé nó cũng là dấu hiệu để mình chuẩn bị tâm lý, tinh thần đón con yêu nha. Dấu hiệu chuyển dạ ở đây là: ra huyết, cơn co thắt tử cung, gò từ 5 - 10 phút và nhiều lần trong ngày, buồn nôn, đau lưng, nước ối rỉ…Những lúc như thế này mẹ nên có người nhà thường xuyên ở bên nếu có 1 trong những dấu hiệu trên thì nên nhập viện luôn nhé.

hình ảnh

Ngoài ra mẹ có thể ăn dứa, uống nước lá tía tô dễ chuyển dạ nhanh và dễ sinh. Lúc mẹ chuyển dạ nên vê đầu ti nhiều tử cung cũng nhanh mở đấy ạ, ăn thêm cháo mè đen nữa nhé. Nếu có thể đi lại được thì mẹ đi lại nhẹ nhàng, đi càng nhiều càng tốt. Nước ối trong thời gian gần chuyển dạ cũng quan trọng lắm mẹ nha, nếu mẹ để rỉ nhiều dẫn đến cạn mà không biết cũng ảnh hưởng đến con đấy như mẹ có thể phải sinh mổ, con sẽ giảm cân nhanh lắm ah. Chúc các mẹ có một thai kỳ khỏe mạnh nhé, mẹ tròn con vuông, 2 mẹ con sớm gặp nhau nhé.