Nếu phân vân về ngũ cốc cho bà bầu vào con không vào mẹ?

Mình nghĩ có thể bạn chưa hiểu rõ lắm về tác dụng của việc uống ngũ cốc cho bà bầu.

Trước khi review ngũ cốc cho bà bầu vào con không vào mẹ mà mình từng uống qua.

Mình sẽ nói một vài điểm mà cá nhân mình thấy nhiều bạn còn nhầm lẫn hoặc thành thánh hoá ngũ cốc cho bà bầu.

hình ảnh

Đầu tiên là cái vụ uống ngũ cốc cho bà bầu vào con không vào mẹ.

100% uống ngũ cốc sẽ vào con không vào mẹ theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng.

Nếu ngũ cốc bạn uống 100% là ngũ cốc nguyên cám, chưa được tinh chế.

Vì,

Nếu là ngũ cốc tinh chế thì theo USDA hoa kỳwikipedia (bạn có thể tự search thêm). 

Ngũ cốc loại này không tốt cho sức khoẻ về lâu về dài, nó là 1 phần gây ra một số bênh về tim mạch, tiểu đường, béo phì.

Một ví dụ khá tranh cải mấy ngày nay mà báo Vnexpress cũng có đăng đó là:

Cầu thủ bóng đá Việt Nam sau khi tập ăn pizza bị giới chuyên gia dinh dưỡng nước ngoài phản ánh (Từ vụ cầu thủ Quang Hải sang pháp thi đấu ak).

Mình lý giải đơn giản như này:

Pizza là thức ăn nhanh hầu hết trên thế giới không riêng gì Việt Nam được làm từ bột mì, đây là loại bột mì tinh chế là ngũ cốc tinh chế.

Bài báo có nói rõ người Việt mình còn chưa phân biệt được ngũ cốc nguyên cám với tinh chế là vậy.

Nên là,

Bạn muốn uống ngũ cốc cho bà bầu vào con không vào mẹ thì nhất định phải chọn loại ngũ cốc nguyên cám.

hình ảnh

Thứ hai là uống ngũ cốc giúp con thông minh.

Việc con thông minh phần lớn là do di truyền, khoa học đã chứng minh bao nhiêu năm nay rồi.

Ngũ cốc hay gì đi nữa thì cũng là 1 dạng thực phẩm, việc ăn uống giúp cơ thể thai nhi và em bé sau này lớn lên phát triển toàn diện hơn về thể chất.

Hiểu đơn giản là con bạn sẽ khoẻ mạnh hơn.

Còn vụ giúp chon thông minh hơn là do quá trình bạn thai giáo, dạy cho sau khi nó ra đời. 

Kết hợp 2 cái này sẽ giúp con vừa khoẻ mạnh, vừa thông minh.

Thứ ba là uống ngũ cốc giúp thai nhi tăng cân.

Cái này là chắc chắn có nhé!

Đặc biệt là những mẹ bầu có thai nhi nhẹ cân ở 3 tháng cuối.

Lúc này mới bắt đầu đi tìm hiểu về việc ăn uống khi mang thai để thai nhi tăng cân nhanh.

Trong khi việc tìm hiểu về dinh dưỡng cho bà bầu là nên làm hồi chuẩn bị mang thai.

Theo sự hướng dẫn của bác sĩ khám thai cho mình từ hồi vk ck mình đi khám lần đầu.

Có 3 điều luôn phải nhớ mỗi ngày:

•    Uống nhiều nước.

•    Uống sữa (Sữa gì cũng được không nhất thiết phải là sữa bầu)

•    Uống ngũ cốc hoặc ăn hạt dinh dưỡng.

Quan trọng là:

Nên thay đổi luân phiên giữa sữa, ngũ cốc để bầu không có cảm giác bị ngán. Nếu cứ khăng ngày nào cũng uống sữa hay ngũ cốc thì vài tháng là ngán tới tận cổ, lúc đó không uống được nữa, cơ thể sẽ thiếu đi một số chất cần thiết trong sữa hoặc ngũ cốc mà bữa ăn bình thường bị thiếu sẽ dẫn đến tình trạng thai nhi nhẹ cân.

Mình cũng có hỏi là nên uống sữa hay ngũ cốc loại nào, thì khổ cái bác sĩ không chỉ điểm mà chỉ nói là loại nào cũng được. Miễn là thấy ngon miệng và phù hợp với chính bản thân mình.

Vì câu trả lời đó mà mình cũng đã kinh qua một vài loại sữa, ngũ cốc cho bà bầu.

Đây những những loại mình đã uống và thấy phù hợp nhất.

Sữa cho bà bầu.

Mình uống sữa TH true milksữa hạt

Mình không uống sữa bầu ngay tư đầu luôn, vì tìm hiểu thấy sữa bầu cũng có loại này loại kia. 

Nếu uống không phù hợp thì toàn mập mẹ mà con chẳng lên lạng nào, rồi con bị táo bọn hoặc tiêu chảy tuỳ loại nữa. 

Nên mình nghĩ tốt nhất là không uống.

Mình dùng TH true milk quen rồi nên cứ thế mà uống thôi.

Ngoài ra 1 tuần mình còn có thay thế 2-3 lần sữa hạt nữa. (Tự làm chứ không phải mua)

Với ngũ cốc cho bà bầu vào con không vào mẹ thì sao?

Mình từng thử tới 5 loại, nhưng thấy 3 loại ngũ cốc cho bà bầu này oke hơn hết nên gợi ý cho bạn nhé.

Đó là ngũ cốc Mẹ Bé Đan, ngũ cốc cho bà bầu Damtuh và ngũ cốc Lolifood.

Ngũ cốc Mẹ Bé Đan

Ưu điểm: 

• Giá rẻ hơn vì là đồ nhà làm, đọc review thì biết là ngũ cốc Mẹ Bé Đan tự làm tự uống, xong nhiều người chia sẻ thế là làm kinh doanh luôn.
  • Bột xay mịn hơn nhiều loại ngũ cốc khác.
  • Uống không đường không sữa vẫn có vị ngọt ngọt, hỏi ra thì biết là Mẹ Bé Đan cho các loại đậu nảy mầm trước khi rang xay. 

Mình mua 3 lần thì lần nào cũng là date mới nhất, cách ngày mình nhận hàng từ 10-20 ngày. 

Mẹ Bé Đan là cá nhân nên không kinh doanh theo kiểu bỏ sỉ cho đại lý, bạn mua sẽ được gửi trực tiếp từ MBD luôn. Nhờ vậy là date luôn mới, có thể đây là lý do mà uống ngũ cốc có vị ngon hơn.

hình ảnh

Nhược điểm:

Mình có hỏi về bảng Nutrition facts để xem thì chưa có, nhưng khi nhận hàng thì mới thấy sự tỷ mỉ của bạn này. Nên mình cũng không quan trọng vụ Nutrition facts nữa. Và uống thêm 3 hộp.

Ngũ cốc Damtuh - Ngũ cốc của Hàn Quốc.

Ưu điểm:

• Uống ngon, vị ngọt nhẹ.
  • Đặt biệt là ở dạng gói rất tiện lợi, mình mua 2 hộp để trên cơ quan uống, 1 hộp xé nhỏ cho vào giỏ lỡ có đi đâu thì cũng uống được. Rất tiện lợi luôn.

So về khẩu vị thì mình thấy ngũ cốc Damtuh uống ngon hơn ngũ cốc Mẹ Bé Đan, nhưng xét về độ béo thì ngũ cốc Mẹ Bé Đan đậm vị hạt dinh dưỡng hơn so với ngũ cốc cho bà bầu Damtuh.

• Giá cũng phải chăng, phù hợp với đại đa số.

Một điểm nữa là ngũ cốc Damtuh có nhiều loại và vị để bạn lựa chọn, giúp việc uống nhiều cũng không sợ ngán.

Loại mình từng uống đây.

Thành phần cơ bản gồm: Óc chó, đậu phộng, đậu nành, hạnh nhân, hạt bí.

hình ảnh

Nhược điểm:

Hàng nhập khẩu nên có nhiều người bán, và khó biết chính xác loại nào để chọn vì 100% thông tin trên bao bì là tiếng Hàn Quốc.

Khi mua bạn nên hỏi kỹ người bán.

Ngũ cốc LoliFoods

Ưu điểm:

Mình thấy ngũ cốc cho bà bầu Lolifood (loại Pregnlife) khá giống với ngũ cốc Mẹ Bé Đan về vị và thành phần cũng như phương pháp sản xuất là làm nảy mầm ngũ cốc.

Nổi bật hơn là ngũ cốc lolifood có đầy đủ giấy tờ chứng nhận vì đây là công ty chuyên sản xuất các loại ngũ cốc.

Ngoài ngũ cốc cho bà bầu, Lolifood còn có ngũ cốc lợi sữa, ngũ cốc cho trẻ em, ngũ cốc cho người tập gym.

• Nếu xét riêng mảng ngũ cốc, có thể nói đây là công ty hàng đầu của Việt Nam thời điểm hiện tại.
hình ảnh

Nhược điểm:

Giá hơi cao, Lolifood là ngũ cốc mình mua đầu tiên, mà thấy giá cũng hơi cao nên mới tìm đến vài loại ngũ cốc khác nhờ vậy mới có được một vài trải nghiệm và riewiew lại cho mọi người.

Một điểm trừ nữa là hạn sử dụng của sản phẩm. Lần đầu mình mua date mới sản xuất 1 tháng, nhưng lần thứ hai là cách tới 9 tháng (cái này mình nghĩ là do đại lý bán không hết hàng nên vậy). 

Theo quan điểm của mình.

Với các sản phẩm mà không có chất bảo quản như này, mình nghĩ là nên hỏi trước người bán về date của sản phẩm.

Trên đây là một số kinh nghiệm và cách lựa chọn ngũ cốc cho bà bầu vào con không vào mẹ của mình, nếu bạn có lựa chọn nào thì cùng nhau chia sẻ để rút kinh nghiệm cho tập 2 với mình nhé!

Nguồn tham khảo:

https://chosalebmt.net/ngu-coc-cho-ba-bau/

https://edis.ifas.ufl.edu/publication/FS161

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/books/NBK219987/

Ngũ cốc cho bà bầu 3 tháng cuối