Chào mọi người,

Mình đang có thai bé thứ 2, dự kiến sinh 15/12. Hôm nay mình bắt đầu nghỉ việc để chờ ngày sinh bé (38w). Mình muốn xin nghỉ thêm 2 tháng không lương sau khi nghỉ thai sản 4 tháng để có thời gian chăm sóc bé và cho bé bú sữa mẹ. Vì đứa đầu mình đi làm lúc bé 3.5 tháng, đến 5 tháng bé không thèm bú mẹ nữa, từ đó bệnh vặt liên miên rất xót.

Tuy nhiên, cty mình không cho phép nghỉ thêm 2 tháng không lương vì những lý do sau:

Cong ty se xem xet cho NV nghi them theo chi dinh cua bac si. Thuong thi trong cac truong hop sau:

(1) Be khong khoe, can duoc cham soc dac biet

(2) Me khong khoe, can nghi duong theo chi dinh

(3) Cac truong hop bat kha khang: thien tai, hoa hoan, … anh huong den me & be.

(4) Do Cong ty xem xet, thuong chi giai quyet them ½ thang.

---------------------------------------------

(1) Về thời gian nghỉ thai sản, nữ NV có thể nghỉ trước khi sinh tối đa 2 tháng trong tổng số 4 tháng (hoặc 6 tháng kể từ 1/5/2013).

(2) Đối với các trường hợp đang mang thai xin nghỉ không lương, Công ty giải quyết theo trình tự sau:

a. Nghỉ thai sản theo luật định

b. Nghỉ theo chỉ định của bác sĩ

(3) Khi nghỉ thai sản, NV được hưởng các chế độ BHXH theo qui định hiện hành

(4) Khi nghỉ không lương quá ½ tháng trong 1 tháng theo lịch, NV và Cty đều không được đóng BHXH.

Mình thật sự rất muốn nghỉ lâu 1 chút để có thời gian chăm sóc bé, nhưng với giải thích của cty mình liệu có cách nào dễ dàng nghỉ thêm sau khi nghỉ thai sản 4 tháng không. Rất mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ.

Cám ơn rất nhiều!