Hồi bầu đứa đầu, em nghén đến mức chết đi sống lại, người lúc nào cũng như đang bị trúng gió, quay cuồng, nôn ói, không ăn không uống được gì, mệt lả, gầy rạc như cái xác không hồn. Nói chuyện này ra chắc chắn có mẹ vào chửi em thậm tệ chứ đã từng có lúc chịu không nổi em òa khóc như một con điên, ôm chồng mà thủ thỉ: “Anh ơi em mệt lắm chịu hết nổi rồi, hay là em không mang thai nữa, em...”. Chồng em nhăn mặt: “Em nói gì kỳ vậy, ráng cố gắng đi rồi từ từ cũng đỡ nghén thôi, đừng có suy nghĩ bậy bạ”. Em nghe chồng nói nên bình tâm trở lại, tự nhủ lòng: “Thôi gắng vậy, hy sinh đời mẹ để củng cố đời con, qua lần này thề không bao giờ dám có đứa thứ hai”. Giờ nghĩ lại em thấy lúc đó mình ngu ngốc, ấu trĩ thật, may mà có chồng can ngăn.

Nhắc tới chồng mới nhớ, đời em thật may mắn khi lấy được một anh chồng như vậy. Sau cái lần em khóc lóc nghĩ quẩn vì bị nghén hành dữ dội ấy, anh không chỉ can ngăn, động viên vợ vượt qua khó khăn để chờ ngày con yêu chào đời mà còn tất tả ngược xuôi tìm cách chữa nghén cho em. Lúc đó, em xin nghỉ làm sớm để ở nhà dưỡng thai (mà vì tính chất công việc cần tập trung cực độ nên cho dù có đi làm cũng chắc gì hiệu quả khi em đang lâm cảnh bầu bì nghén ngẩm hở chút là chạy vô toilet). Mình chồng em vừa đi làm vừa tranh thủ chợ búa, bếp núc, cơm canh cho vợ. Anh chịu khó hỏi thăm ông bà và các chị lớn tuổi bí quyết làm sao cho em bớt nghén.

(Ảnh minh họa)

Không biết có phải vì những cách đó quá hữu dụng hay vì tình thương vô bờ bến chồng dành cho hai mẹ con mà em đã đỡ nghén hơn hẳn. Con ở trong bụng bình an đủ 9 tháng 10 ngày mới ra đời. Giờ em lại đang bầu đứa thứ hai nè (nhớ hồi thề thối chỉ sinh 1 đứa thôi mà thấy buồn cười quá). Đứa thứ hai này mới hơn 1 tháng thôi, cũng nghén y như đứa đầu nhưng nhờ áp dụng lại chiêu cũ của chồng tìm tòi mà em khỏe re, càng ngày càng phơi phới cả ra.

Mẹ nào muốn biết bí quyết chữa nghén “thần thánh” mà em đã và đang áp dụng thì đây, em chia sẻ rõ ràng dưới đây những thực phẩm lành mạnh có tác dụng chữa nghén hiệu quả. Mẹ có thể ăn riêng hoặc kết hợp chúng với các món trong thực đơn ăn uống hằng ngày để đẩy lùi chứng nghén thai kỳ nha. Nhất là các mẹ mang thai 3 tháng đầu đang nghén vật vã thì càng nên xem đấy ạ:

1/ Gừng

Gừng được biết là một vũ khí chống lại cảm giác buồn nôn rất hiệu quả. Mẹ bầu có thể nhấm nháp một chiếc kẹo gừng, uống trà gừng hoặc cũng có thể ăn gừng kèm với những thực phẩm khác trong bữa ăn.

2/ Bạc hà

Cũng giống như gừng, bạc hà có tính âm, làm giảm triệu chứng buồn nôn. Vì vậy, mẹ bầu có thể uống một ly trà bạc hà hay ăn kẹo bạc hà để trị chứng ốm nghén khi mang thai.

Mẹ bầu có thể uống một ly trà bạc hà để giảm nghén
(Ảnh minh họa)

3/ Chanh

Ngoài gừng và bạc hà thì chanh cũng được biết đến là một trong những thực phẩm làm giảm ốm nghén, giúp mẹ bầu hết cảm giác buồn nôn. Khi bị nghén, các mẹ có thể ngửi mùi chanh hoặc thái lát chanh rồi cho vào uống với nước cũng rất tốt.

4/ Vỏ quýt, cam

Vỏ các loại quả quýt, cam có tác dụng rất tốt trong việc chống nôn. Cách tốt nhất cho bà bầu là hãm vỏ quýt, cam với nước sôi uống hằng ngày.

5/ Tía tô

Theo Đông y, tía tô có tính ấm, có tác dụng an thai, hạn chế triệu chứng buồn nôn ở phụ nữ mang thai. Những bà bầu ốm nghén có thể dùng lá tía tô hãm nước sôi uống hàng ngày (lưu ý chỉ nên uống nước hãm pha thật loãng thôi nha) hoặc chế biến kết hợp liều lượng vừa phải với các món ăn khác trong bữa ăn, hiệu quả sẽ rất rõ rệt.

6/ Củ cải

Củ cải vị ngọt, tính mát, có công dụng thanh nhiệt, hóa đàm, giải trừ buồn nôn. Bạn có thể ép lấy nước củ cải uống hoặc chế biến thành các món ăn trong bữa cơm hằng ngày. Để có tác dụng hiệu quả, bạn nên giã nát hoặc ép lấy nước củ cải sắc với mật ong để nhấm nháp.

(Ảnh minh họa)

7/ Bánh mì

Bánh mì nướng, bánh mì sandwich cho thêm một chút bơ làm nóng lên là lựa chọn hấp dẫn cho những phụ nữ bị nghén khi mang thai. Đây là loại thực phẩm bạn có thể ăn liên tục suốt thai kỳ với lượng vừa đủ, tránh quá nhiều gây thừa cân.

8/ Me

Me được coi là vị thuốc chữa nôn ói khi ốm nghén, chán ăn cho phụ nữ mang thai. Bạn có thể cho me vào nước đun sôi chắt nước, sau đó cho đường quấy dều, uống 3 lần/ngày. Uống trong vài ngày liên tục.

(Ảnh minh họa)

9/ Sữa, sữa chua

Uống một ly sữa hoặc ăn sữa chua ít chất như là một món ăn sắp đến giờ đi ngủ. Các sản phẩm sữa có chứa thuốc kháng a-xit tự nhiên giúp trung hòa a-xit trong dạ dày. Hạn chế lượng thức ăn có dầu mỡ và chất béo trong ngày cũng giúp giảm nghén.

10/ Khoai lang

Trong củ khoai lang có rất nhiều các loại vitamin như: vitamin B6, viatmin C, folate, photpho... Vì vậy, việc ăn khoai lang không chỉ cung cấp dưỡng chất tốt cho mẹ và bé mà còn giúp giảm chứng nôn ói và chán ăn.

11/ Chuối

Chuối chín là phương pháp rất hiệu quả cho chứng buồn nôn bởi tính dịu và chứa hàm lượng cao kali. Bạn nên chọn loại chuối chín tới thay vì loại quá chín bởi mùi vị của chuối chín quá có thể làm bạn cảm thấy tồi tệ hơn.

Các mẹ có thể ghi chép lại các loại thực phẩm trên cho dễ nhớ. Hằng ngày dùng 1-2 loại thôi rồi thay đổi luân phiên để không bị nhàm chán nha. Chắc chắn mẹ sẽ cảm thấy bớt nôn ói, khỏe khoắn ra đấy. À mà quan trọng là các mẹ hãy thư giãn đầu óc nha, mọi khó khăn rồi cũng sẽ qua đi. Sau 3 tháng là các triệu chứng nghén sẽ lùi dần. Con yêu cũng lớn lên nhiều và luôn mong nhanh đủ 9 tháng 10 ngày để ra ngoài gặp mẹ đấy!