Hôm bữa cả nhà em ngồi xem ti vi thấy con bé gì thiệt xinh hát hay mà nhìn mặt hiền hiền phúc hậu lắm. Nếu em nhớ không nhầm thì là tên Bảo Ngọc. Không biết ở đây có mẹ nào hâm mộ bé ấy như gia đình em không? Mẹ chồng em cứ chắp miệng xuýt xoa:

- Ba má nó ăn cái giống gì mà đẻ con nhìn cưng dễ sợ!

Chồng em nhanh nhảu:

- Ăn cơm chớ ăn gì má, chẳng qua do gen cả thôi.

- Ai chả biết ăn cơm, do gen thì cũng một phần thôi.

Thấy má liếc, chồng em mới hỏi tiếp:

- Chớ theo má làm sao để sinh con ra xinh đẹp, giỏi giang như vậy? Má biết chỉ cho vợ con với, hồi sáng đi siêu âm bác sĩ bảo vợ con có bầu rồi đó! Ước gì con sinh ra xinh đẹp giỏi giang như con nhà người ta. Hehe...

Má chồng nghe nói em có thai thì mặt hớn hở hẳn lên, quay sang phía em:

- Ơ Hiền, bác sĩ nói bầu thật hả? Có chắc không?

Em gật đầu vâng dạ, má chồng cười ha hả:

- Má mầy nói có sai đâu, tao nhìn bộ dạng của mầy là chắc mẩm rồi. Yên tâm, để tao chỉ cho hai vợ chồng bây “nặn” một đứa thiệt chuẩn đét luôn. Gái xinh đẹp, thông minh như hoa hậu, trai thì giỏi giang, mạnh mẽ như thần đồng.

Chế độ ăn uống khi mang thai cũng góp phần giúp mẹ sinh ra những đứa con thông minh, xinh đẹp
(Ảnh chỉ mang tính chất minh họa)

Cả nhà nói chuyện vui vẻ, đầm ấm vô cùng. Ngay sáng hôm sau, má chồng đi chợ mua về một mớ đồ ăn rau củ quả. Em xuống phụ mẹ lấy đồ trong giỏ ra. Nhiều lắm! Má nói mua cho em tẩm bổ. Nào là trứng gà, khoai tây, bí đỏ, bông cải trắng, cam sành... Má vừa làm vừa nói cho em nghe, công nhận vừa đúng mà lại vừa hay phết các mẹ ạ.

Má bảo muốn con thông minh, xinh đẹp, giỏi giang thì ngoài “giống” tốt ra cũng phải ăn uống khoa học, đúng cách, lựa những thực phẩm bổ dưỡng, tươi ngon. Nhất là các loại má vừa mua về. Em ngồi nghe má nói, đầu gật gà gật gù đồng tình, bụng vui phơi phới vì vớ phải bà má chồng trên cả tuyệt vời. Ai cũng sành sỏi, giỏi giang như má thì thế hệ con cháu, dòng giống người Việt mình cải thiện biết bao nhiêu các mẹ nhỉ? Má nói cụ thể từng thứ cư như là chuyên gia luôn í, cụ thể như này nè:

Thứ nhất là trứng gà.

Bà bầu được khuyến khích ăn trứng gà vì nó giàu dinh dưỡng, đạm, canxi, ăn vào tốt cho cả mẹ lẫn con, hình thành hệ thần kinh và các bộ phận cho thai nhi, cải thiện trí nhớ, đầu óc tỉnh táo. Với lại ông bà còn quan niệm ăn trứng gà con sinh ra da trắng như trứng gà bóc. Tội gì không ăn!

(Ảnh minh họa)

Thứ hai là khoai tây.

Khoai tây cũng giàu dưỡng chất không kém. Ngoài ra nó còn chứa nhiều Lycopene và chất chống oxi hóa mạnh vừa cải thiện sắc tố da vừa chống nắng hiệu quả. Mẹ bầu ăn vào không những bổ, tốt cho sức khỏe mà còn giúp trẻ có làn da khỏe khoắn, trắng xinh.

Thứ ba là bí đỏ.

Con sinh ra sẽ rất thông minh nếu mẹ ăn nhiều bí đỏ trong suốt thai kỳ vì đây là loại quả vừa ngon vừa bổ với hàm lượng đa dạng các chất dinh dưỡng: beta – carotene, kali, vitamin A,C,E, magie, kẽm, can xi, chất xơ, selen, sắt, protein, axit folic, omega 3,… Ăn bí đỏ là đang “đầu tư lớn” cho não bộ của bé, giúp mẹ hết đau đầu và tránh khỏi chứng trầm cảm.

Thứ tư là bông cải trắng.

Nhìn màu trắng và hình dáng của bông cải mẹ có thấy nó giống bộ não không? Tiết lộ cho các mẹ biết một điều là nó không những giống mà còn cực kì tốt cho não đó. Một bữa ăn có súp lơ trắng sẽ cung cấp cho hai mẹ con khoảng 200mg omega3. Bên cạnh đó, súp lơ còn chứa protein, gluxit, xenllulo, canxi, photpho, sắt, natri, kali, betacaroten, vitamin B1, vitamin C... rất cần thiết cho cơ thể.

(Ảnh minh họa)

Còn vài món nữa hẹn dịp khác rảnh rỗi em kể tiếp nha các mẹ. Em thấy thật hạnh phúc vì có được bà mẹ chồng hiểu biết và yêu thương con dâu như mẹ chồng em. Mẹ vui vẻ và được ăn uống tẩm bổ thế này hy vọng con sinh ra sẽ xinh đẹp, giỏi giang như mong đợi, các mẹ nhỉ!!!

Thứ năm là cam sành.

Cam sành chứa nhiều vitaminC cực tốt cho mẹ và bé. Các mẹ không biết đó chớ nếu mà mẹ bầu được ăn hoặc uống nước cam thường xuyên không những bổ mà còn tăng sức đề kháng, phòng ngừa bệnh tật (nhất là mấy bệnh cảm í). Con sinh ra cũng có làn da trắng hồng nữa đó. Vừa được giải khát vừa có quá trời lợi ích, mẹ bầu đừng bỏ lỡ loại quả thần thánh này nha.