Chào các mẹ!

Hiện nay mình đang có thai được 16 tuần, sáng nay mình đi khám định kỳ, bác sĩ có cho làm các xét nghiệm máu, kết quả như sau:

Ca: 2,25mmol/l

Glucose 5.1 mmol/l

AST: 17 U/l

ALT : 25 U/l

CHO: 7.4 mmol/l ( bình thường 3.9 -5.2)

Triglycerid : 3.12 mmol/l ( bình thường 0.46 - 1.88)

HDL - C: 2.6 mmol/l ( bình thường > 0.9)

LDL : 3.4 ( bình thường < 3.4)

Bác sĩ kết luận là mình bị máu nhiễm mỡ, vì mình đang mang thai nên bác sĩ không thể cho thuốc uống làm giảm lượng mỡ ngay mà phải điều chỉnh chế độ ăn hàng ngày, trong đó kiêng một số loại chủ yếu như mỡ, nội tạng động vật, da động vật ( những thứ này bình thường mình đã không ăn rồi), hạn chế ăn thức ăn ngọt, đường tổng hợp...Sau đó mình có lên mạng và tìm hiểu thì khi bị máu nhiễm mỡ, người bệnh còn phải kiêng ăn những thứ khác nữa ví dụ như thịt đỏ, trứng, sữa, phomai... mình thì đang có bầu, những thứ này rất quan trọng cho sự phát triển của thai nhi, nếu phải kiêng không biết mình sẽ ăn gì đây trong khi đó mình bị nghén nên ăn uống rất ít, chủ yếu uống sữa, giờ mình lo lắng lắm, nếu không ăn thì sợ con không đủ dinh dưỡng mà ăn nhiều thì lại lo không biết con có hấp thụ được không hay càng làm bệnh mình tăng lên:Sad:, có mẹ nào đã từng bị như mình hoặc có hiểu biết về bệnh này chia sẽ và tư vấn giúp mình với nhé, cám ơn các mẹ rất nhiều.