Chào các mẹ,

Em đang gặp một vấn đề rắc rối muốn tham khảo kinh nghiệm của các mẹ. Mẹ nào biết thì giúp em nhé.

Em đang mang thai ở tuần thứ 37. Tuần trước em thấy có hiện tượng ra máu, ít thôi. Em tức tốc đến bệnh viện khám ngay. (Em sinh trọn gói ở Việt Pháp ạ). Hôm đấy bác sĩ khám trong cho em thì mọi thứ đều ok. Lúc khám thì không thấy máu trong âm đạo. Tử cung vẫn đóng, chiều dài cổ tử cung bình thường. Khi siêu âm thì em bé vẫn ok, nhau không bám thấp. Tóm lại là tất tần tật đều ok. Bác sĩ nói không hiểu vì sao nhưng em bé khỏe mạnh là may rồi nên chỉ khuyên em nghỉ ngơi tĩnh dưỡng.

Từ tuần trước đến giờ, thi thoảng em vẫn bị ra một ít máu, vài giọt, không đáng kể. Ra một tẹo thì hết. 1,2 hôm sau lại ra một ít. Em cũng không thấy có hiện tượng đau đớn gì nên chỉ nằm nghỉ thôi.

Sáng nay khi đi vệ sinh thì em tá hỏa vì ra tương đối nhiều máu. Màu đỏ tươi chói lọi luôn. Ra nhiều hơn hẳn những lần trước nên em sợ quá, lại đến viện khám luôn. Kết quả lần này vẫn y như lần trước. Tức là lúc khám, bác sĩ banh ra bằng mỏ vịt, soi đèn để kiểm tra thì thấy không hề có máu trong âm đạo hay tử cung. Chỉ có khí hư. Khi siêu âm mọi thứ cũng lại vẫn bình thường, nhau bám bình thường, ối bình thường, em bé máy đều, tim thai tốt. Bác sĩ có chỉ định em đi siêu âm đường tiết niệu vì nghi máu trong nước tiểu. Nhưng kết quả siêu âm tiết niệu cũng lại ok luôn.

Chốt hạ lại trường hợp của em là ra máu không rõ nguyên nhân. Và bác sĩ không thể tìm được là máu ra từ đâu. Chắc chắn không phải ra ở hậu môn vì khi em thấm hay lau thì em biết là không ra ở hậu môn. (Em đại tiện bình thường, thậm chí còn nhuận tràng nữa, không hề bị táo bón). Bác sĩ chỉ nói là thấy một bên môi ÂĐ hơi đo đỏ.

À, phải nói thêm là hồi em được 32 tuần thì bị đau bụng âm ỉ từng cơn, nên phải nằm viện mất 4 ngày để theo dõi. Bụng em cũng rất hay gò cứng. Nói chung đau bụng âm ỉ (thỉnh thoảng) và gò bụng thường xuyên thì em đã quá quen rồi nên không sợ nữa, vì nó xảy ra như cơm bữa.

Bây giờ em đã 37 tuần rồi nên có sinh thì cũng không đáng lo lắm.

Em thật sự không hiểu là mình bị làm sao nữa. 2 lần em khám đều là 2 bác sĩ sản giỏi nhất ở Việt Pháp khám rất cẩn thận rồi. Ở đây có mẹ nào đã từng bị như em không? Tức là bị ra máu không rõ nguyên nhân mà cuối cùng vẫn khỏe mạnh và mẹ tròn con vuông ý.