Mình năm nay 30 mươi tuổi. hôm nay chính thức biết tin Mình sẩy thai lần hai. khóc hết nước mắt rồi. Năm 2018 mình mang thai lần đầu. Thai được 6 tuần mấy thì đi siêu âm chỉ thấy túi thai ngoài ra không có gì. Mình tưởng chắc lần đầu còn quá sớm nên chưa thấy gì. về nói chuyện với mấy người bạn họ bảo 6 tuần thì họ thấy tìm thai hoặc phôi thai rồi. vậy là Mình lo từ đó cho đến tuần sau đi siêu âm lại cũng như thử máu luôn. vẫn ko có phôi hay tim thai. lượng hcg thì giảm đáng kể. mình có hỏi bác sĩ có phải vì mình bị suy tuyến giáp nên ảnh hưởng đến thai.bác sĩ nói mình có uống thuốc rồi nên cũng ko hẳn vì như vậy. về nhà nói với Mẹ và chồng ai cũng buồn. Mình thì lủi thủi chui vào mền khóc mà ko dám để cho chồng nghe. vài ngày sau vào viện nhận thuốc đặt để cho thai ra. Mình sợ hãi, đau buồn, cảm giác tiếc nuối biết chừng nào. nhìn bạn bé sinh còn khỏe mạnh mang thai cùng thời điểm mà Mình thèm khát đến mức nào. Mình quyết định ít nhất bà tháng sau mới thử lại. trước khi thử Mình đi siêu âm thì bs phát hiện ra hãi khối polyp. họ khuyên nên cắt bỏ trước khi mang thai lại. Xét nghiệm này no trầy trật hết gần 9 tháng Mình mới làm xong. Đầu năm này Mình háo hức nghĩ rằng chắc đó có polyp nên mang thai kỳ rồi không thành. lần này chắc sẽ cũng được một chu kỳ mang thai tròn trịa. Mình có thai sau 3 tháng. ngày Đầu của chu kỳ kinh nguyệt kế tiếp Mình không thấy có kinh nên sinh nghi thử que thì không có gì. thấy bụng dưới đau râm rang lại ra ít chất màu nâu. Mình thất vọng nghĩ tháng này lại hụt rồi thôi tháng sau. nhưng mãi 4 ngày sau vẫn không thấy máu chỉ thấy bụng vẫn râm rang mà chất màu nâu vẫn ra. ngực thì căng cứng lưng dưới đau ê ẩm. Mình lại thử que lên một đậm một nhạt. không biết Mình vui như thế nào đâu. cuối cùng Mình cũng có thai rồi. Mình gọi đặt hẹn khám thai ngay nhưng bác sĩ hẹn 1 tuần sau hãy siêu âm. nhưng vui chưa xong thì lo âu lại đến. dịch nâu cứ ra hoài mà bụng vẫn đau. đến hôm thứ 9 sau khi trễ kinh, Mình chạy đến bệnh viện gặp bác sĩ. Sau khi thử máu, nước tiểu, kiểm tra đủ kiểu, bác sĩ nói siêu âm không thấy gì. Hàm lượng HCG thấp chỉ 258. không viêm nhiễm cũng không gì bất Thường ở tử cung nhưng không thấy gì trống tử cung cả. Bs nói một là Mình đã xảy thai rồi nhưng lại ko thấy máu ra Nhiều hãy có thắt, hai là thai ngoài tử cung rồi, bà là còn sớm nên chưa thấy gì. Mình phải về hai ngày sau Xét nghiệm máu lần nữa. Mình về mà lòng nặng trĩu. Ra dịch nâu lâu đến vậy mà còn đau bụng nữa nên Mình chỉ muốn khóc nhưng tự nhủ lỡ như con Mình dang chiến đấu để rồi xuất hiện trống Đợt siêu âm tới thì sao, mình mà khóc thì sẽ ảnh hưởng đến con mình. Hai ngày sau mình lại thử máu lần hai. thấp thỏm chờ tin thì biết lượng hcg tụt còn 190. bác sĩ bảo sảy thai rồi. một tuần sau Xét nghiệm máu lần nữa để xác định rồi mình nên để tự nhiên hay dùng thuốc. mình khóc hết nước mắt. mình có nói Nếu không thấy gì thì sao phải dùng thuốc, con muốn để vậy. bác sĩ bảo 2 đến 3 tuần mà không ra máu thì phải dùng thuốc vì để lâu những màng bám trong tử cung không tốt. phải cho mọi thứ ra ngoài mặc dù không thấy túi ối. mình về ghé qua nhà Mẹ khóc sưng cả mắt. lúc chồng đưa về Mẹ cứ chạy theo xe nhìn. mình thật sự dần vật quá. Mất con lần hai quá đau đón nhưng nhìn cảnh Mẹ già đứng nhìn theo xe mình khóc không thành tiếng. từng tuổi đó rồi mình không đem lại niềm vui cho Mẹ mà còn khiến Mẹ lo cho mình. giờ mới biết sinh còn ra đủ tháng đủ ngày nuôi dạy lớn lên thành gia lập thất đã khổ cực đến mức nào mà mãi ngần ấy vẫn còn lo cho con. mình đọc thấy có Nhiều trường hợp sảy thai Nhiều lần mà vẫn ko tìm ra được nguyên nhân. mình thì sau hôm biết tin ko lúc nào là không sợ. sợ cho tương lại sợ lần mang thai kế tiếp. chồng mình là con một, Mẹ chồng thì hối thúc, gặp là hỏi có động tĩnh gì chưa. mình hiểu được tâm trạng của người Mẹ có con trai một. cả ngày nay mình nghĩ Cái số mình phải gánh chịu vậy thì mình phải chịu nhưng chồng mình không có lỗi. mình biết anh ấy cũng mệt mỏi lắm. Nhiều lúc nghĩ tuần sau thử máu xong, lấy thuốc để đưa thai ra xong thì mình về nhà Mẹ sống luôn. Hai vợ chồng mình cưới Rồi nhưng cũng chưa đăng ký kết hôn. ngày trước khi cưới bên phía gia đình anh phản đối vì mình không hợp tuổi. giờ Nhiều chuyện sảy ra khiến mình băng khoăn lắm.