Đã có topic nói về cách đặt tên cho bé trai và bé gái, em thường thấy các mẹ đặt tên con theo phong thủy - cái này em mù tịt nên không dám tham gia. Hôm trước đọc được một số tips hay hay trong khi đặt tên cho con yêu trong quyển "What to expect the first year", em mạn phép tóm tắt lại một số lưu ý để chia sẻ với các mẹ, cảm ơn mọi người đã ghé topic nhiều ạ!

1. Hãy chắc chắn là cả bạn và chồng/vợ đều cùng thích tên mà bạn chọn cho em bé (tên đọc thế nào, ý nghĩa ra sao,...). Sau đó tự hỏi chính mình liệu bạn có thật sự thích cái tên đó hay không?

2. Hãy chọn một cái tên thật ý nghĩa chứa đựng những yêu thương của bạn để bé yêu cảm thấy tên mình như một phần của gia đình thân thuộc hay là cả một phần của thế giới rộng lớn.

3. Tên bé yêu nên có sự hòa hợp, có thể là cái tên hợp với vóc dáng hay khuôn mặt, đôi mắt của bé, cũng có thể để gợi nhớ đến nơi bé được sinh ra, hay tên gắn với kỉ niệm ngày bé ra đời,...

4. Hãy xem tên bạn chọn có giống điều gì đó không? Nó có mang một ẩn ý nào đó không? Liệu một ngày nào đó bé yêu của bạn có cảm thấy xấu hổ vì cái tên của mình? - Hãy kiểm tra những ý nghĩa đó thật kĩ, ngay cả cách phát âm, cách đánh vần.. Nếu tên đó thật sự không bình thường hoặc có ý động chạm tôn giáo, bạn nên xem xét liệu sau này nó sẽ gây khó khăn cho con bạn không.

5. Nên xem xét tên dễ đọc, dễ đánh vần. Đừng để cô giáo con yêu phải khó khăn khi phát âm gọi tên con trong lớp. Ngay cả bé cũng sẽ cảm thấy với cái tên khác thường, bé dễ bị tách riêng trong bất cứ tập thể nào mà không chỉ trong trường học.

6. Đừng đặt tên bé yêu theo xu hướng thời đại hoặc có ý nghĩa chính trị. Không nên để tên bé là một hot name của năm (ví như tên một ngôi sao truyền hình, một nhà lãnh đạo nào đó thường xuyên xuất hiện trên các trang đầu). Bởi đôi khi những người trùng tên đó không còn lóe sáng hoặc có thể trở nên tồi tệ hơn, thì cái tên đó cũng sẽ lỗi thời đi theo năm tháng.

7. Nếu bạn không muốn tên bé yêu của mình là A, B, C thứ 8, thứ 9 trong lớp thì nhớ đừng chọn những cái tên top ten của năm. Có nhiều ông bố bà mẹ thường tham khảo tìm tên con qua internet, qua tạp chí, vì thế những cái tên A, B, C đó được đưa ra rất phổ biến và thông dụng. Thế nên nếu bạn chọn tên con theo cách này bé yêu sẽ dễ bị trùng tên với rất nhiều bạn bè khác.

8. Hãy để ý đến cảm giác của những thành viên khác trong gia đình bạn nhưng đừng để bị chi phối nhiều. Nếu như ông bà bé không thích tên bạn chọn, bạn có thể dùng tên đó làm tên đệm cho bé yêu, hoặc có thể chọn một cái tên khác cùng ý nghĩa bạn thích. Nhưng dù sao đi nữa, hãy tin rằng với bất cứ cái tên nào cũng không ảnh hưởng đến tình yêu ông bà dành cho bé của bạn đâu.

9. Cuối cùng là bạn nên chọn tên bé yêu phải hài hòa giữa tên gọi, tên đệm và tên họ. Tránh dài dòng quá hoặc ngắn gọn quá, và cũng đừng để nó trở lên trúc trắc cả về cách đọc hay ý nghĩa tên với nhau.

Chúc các bố mẹ sinh ra những bé yêu xinh đẹp với những cái tên cũng thật xinh đẹp!

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: