Em thử que hai vạch căng đét từ cách nay 3 tháng rồi các mẹ ạ! Tin mừng húm nhưng em do em nghén dữ quá nên bớt vui rồi. Thứ duy nhất em ăn được nhiều nhất lúc này chính là quả hồng nhưng cũng bị mẹ chồng cấm ăn nữa. Hic!!! :(( :(( :((

Mẹ chồng em bảo có bầu ăn hồng vừa phải thôi, tuần ăn một 1-2 trái là đủ. Ăn nhiều quá không khéo nhập viện thì chỉ có nước ngồi đấy mà khóc ra tiếng Miên. Các mẹ thấy vô lý không ạ! Làm gì có bầu nào ăn quả hồng mà nhập viện hay sẩy thai bao giờ. Nghĩ mẹ chồng em hay đa nghi, vả lại em không ăn hồng thì còn biết ăn gì đây? Ăn gì vào cũng nghén, cũng nôn thì có gì cho vào bụng cho con nó nhờ. Thế là em cãi lời mẹ, lén mua hồng giấu vào trong giỏ xách, đi làm về mang giỏ lên phòng luôn! Cứ vậy mà ăn tha hồ, chỉ cần biết “ăn vụng chùi mép” là được. Nào ngờ đâu, hôm qua đang ngon lành bỗng xay xẩm chóng mặt, bụng thì đau như ai cột dây kéo, chịu không nổi em mới phải kêu chồng đưa đi bệnh viện gấp. :(

Ở bệnh viện, chồng nghe em khai với bác sĩ ăn hồng thay cơm vì nghén cũng mém nữa là xỉu vì cái bữa mẹ chồng cấm em ăn, anh í cũng có mặt ở đó. Thế là cả chồng và bác sĩ, không ai bảo ai đều nhè em mắng một trận xối xả. Bác sĩ bảo em không biết thương mình, thương con. Ăn hồng không ai cấm vì hồng cũng là trái cây lành tính nhưng ăn không đúng cách thì nhập viện phẫu thuật như chơi.

Từ đầu tháng 10 đến ngày 2/12, ở Bệnh viện Trung ương Huế, khoa Ngoại tiêu hóa cũng có hơn 7 trường hợp bị nhập viện vì ăn hồng giòn. Các ca này lớn tuổi có, trẻ tuổi có… đủ cả. Ai cũng nhập viện trong cùng những triệu chứng giống hệt nhau như đau bụng, nôn mửa, bí trung đại tiện. Tất cả những triệu chứng này đều là do tắc ruột vì ăn hồng giòn quá nhiều đó các mẹ. Đấy, người ta khỏe mạnh, không bầu bì mà còn bị vầy nữa thì huống gì mình mang trong người đứa con với đủ thứ áp lực đè lên các bộ phận, cơ quan mà lại thoát.

Hú hồn thiệt chớ! May sao em chỉ chớm thôi, dấu hiệu báo sớm nên không đến nỗi tắc ruột. Chỉ khổ tâm một nỗi dám “trứng khôn hơn vịt”, cãi lời mẹ chồng. Xấu hổ quá, em phải cầu cạnh chồng không kể má nghe chuyện. Mà chồng em cũng quá quắt lắm cơ, cứ lấy đó mà đe dọa, bắt em ăn này ăn kia hoài à!

Thôi, chuyện em thế thôi! Trở về lại với vụ ăn hồng trong lúc bầu bì, các mẹ nhớ nha:

Hồng là một trong những loại trái cây có nguồn chất xơ dồi dào nhất, cao gấp 2 lần so với những loại khác, đặc biệt là hồng chín. Ngoài ra, hồng còn chứa rất nhiều vitamin và khoáng chất như vitamin A, C, sắt, canxi, magie… nên vô cùng có lợi cho người dùng. Chẳng vì thế mà ăn hồng các mẹ có thể ngừa được cảm lạnh, ho, cúm... mà da cũng trở nên căng mịn, đẹp đẽ hơn. Tuy nhiên, ăn hồng không đúng cách cũng gây ra nhiều vấn đề lắm nha, thậm chí có thể phải khiến mẹ ôm hận đấy!

Những điều cần tránh khi ăn hồng:

- Ăn hồng khi đang đói: Nói chung, trái cây nào ăn lúc bụng đói cũng không tốt vì khi đói, dạ dày tiết a-xít nhiều hơn bình thường. Nếu a-xít này kết hợp với các chất trong trái cây sẽ rất dễ tạo ra kết tủa khiến hệ tiêu hóa bị rối loạn. Riêng với quả hồng, một loại quả rất nhiều pectin và a-xít tannic thì sự kết tủa sẽ càng diễn ra mạnh mẽ hơn. Đối với mẹ bầu, nó có thể dẫn đến tắc nghẽn tiêu hóa và về lâu dài, ăn hồng nhiều trong lúc đó thậm chí còn sinh ra sỏi trong thận.

- Ăn hồng khi bị bệnh tiểu đường thai kỳ: Đối với những mẹ bầu nào bị bệnh tiểu đường thai kỳ thì việc ăn hồng còn gây bất lợi nhiều hơn nữa. Bản thân quả hồng đã chứa một lượng đường khá cao, khoảng hơn 10%. Hơn thế, đường trong quả hồng lại là loại rất dễ hấp thụ. Tiểu đường thai kỳ còn ảnh hưởng trực tiếp và gây ra những hệ quả xấu cho thai nhi. Do đó, để tránh làm bất ổn định đường huyết khi mang thai, tức phòng ngừa và điều trị tiểu đường thai kỳ, mẹ nên tránh ăn hồng quá nhiều nhé!

- Ăn hồng khi răng có vấn đề: Chuyện chăm sóc răng miệng trong thai kỳ bao giờ cũng được đề cao vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của thai nhi. Nếu ăn hồng xong mà không súc miệng lại với nước thì lượng đường trong quả hồng có thể bám dính và gây sâu răng trong lúc mẹ mang bầu. Trong khi đó, vốn dĩ sức khỏe răng miệng của bà bầu cũng đã chịu ảnh hưởng rất nhiều từ việc hormone thai kỳ tăng cao. Vậy nên, chốt lại mẹ bầu muốn ăn hồng cho đỡ thèm nên chịu khó đánh răng sau khi ăn và nhớ đừng ăn quá nhiều một lúc nha!

- Gọt vỏ quả hồng quá sâu: Chất tanin trong quả hồng có nhiều nhất ở lớp vỏ. Tuy nó cũng chứa nhiều chất đường nhưng cũng có nhiệm vụ giúp tiêu hóa tốt hơn. Do đó, khi ăn hồng, mẹ bầu nhớ đừng gọt vỏ quá sâu nhé!

- Ăn hồng sau khi ăn hải sản và thực phẩm giàu đạm: Những loại hải sản như tôm, cua, cá… hay thực phẩm giàu đạm khác như thịt bò, thịt vịt xiêm đều không thích hợp ăn kèm với hồng. Nguyên nhân là do protein khi kết hợp với tanin trong quả hồng sẽ tạo thành hợp chất protein axit tannic làm chậm hoạt động của nhu động ruột, kéo dài thời gian tích trữ phân trong ruột. Trường hợp này, nếu nhẹ thì cũng gây táo bón, nặng thì tăng nguy cơ tích trữ các chất có hại cho cơ thể và làm tắc ruột, phải phẫu thuật cấp cứu. Trong một số trường hợp nghiêm trọng có thể gây tử vong. Tất cả những hậu quả này nếu xảy ra với mẹ bầu đều là kịch bản xấu đấy ạ!

- Ăn hồng và nhấp rượu: Một số mẹ có thói nghiện uống rượu với trái cây. Nhưng với mẹ bầu thì điều này cực kỳ nguy hiểm đấy ạ! Khi vào dạ dày, rượu sẽ kích thích bài tiết kết hợp với tanin tạo thành chất sền sệt, dính nhầy. Kết hợp thêm với cellulose có thể tạo thành cục máu đông, gây khó tiêu hóa. Về lâu dài, nó cũng sẽ dẫn đến tắc ruột. Đó là chưa kể, bà bầu uống rượu sẽ gây những hậu quả rất nghiêm trọng với thai nhi.

Ăn hồng với khoai lang: Tinh bột và chất xơ trong khoai lang rất cao, kết hợp với hồng vốn nhiều tanin và chất sẽ càng dễ gây kết tủa, dẫn đến khó tiêu và dễ hình thành sỏi thận.

Ăn hồng khi đang nghén: Dù có thích mấy hay nghén cỡ nào thì mẹ bầu cũng phải tránh xa hồng ra nhé! Vì vị ngọt của hồng, một số mẹ có thể rất khoái món này nhưng hàm lượng tanin quá cao trong quả hồng có thể gây ức chế khả năng hấp thu sắt của cơ thể. Do đó nếu thiếu máu, nghén nặng, xay xẩm… mà ăn nhiều hồng thì càng khổ nha!

Thế thôi, có vài điều gởi đến các mẹ. Hy vọng đừng mẹ nào theo vết xe đổ của em mà có ngày bị chồng nắm thóp, khổ lắm ạ! :((

Xem clip: 10 thực phẩm mẹ bầu nên tránh:

aANvT9jLnn

“Làm thế nào vòng đầu thai nhi đường kính 32-34cm lại lọt qua được cửa mình mẹ 10cm?”, câu trả lời hiếm mẹ nào biết!!!

Ăn những món này, các triệu chứng trầm cảm sau sinh không có vé "rớ" đến mẹ nhé!

Mới ngoài 30 đã lụ khụ, hom hem như bà già 80 vì hậu quả mẹ làm khi mang bầu, nhớ né cho xa nha!