Link nhà cũ đây: http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=325343

Hôm nay mẹ con Tintin bon chen mở nhà mới cho nhà mình xem có mát tay như mẹ Tino không nhé!

Các mẹ bầu tiếp tục công cuộc mua sắm không mệt mỏi và các mẹ đã sinh thì chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ sắp sinh nhé, nhất là mẹ Tino, huechi_uct, Mr Tit, mẹ cu Phệ, mẹ Sâu, mẹ Bin...

Copy lại của Mẹ Tino nha, có bổ sung ít ý kiến của mẹ Tintin nữa nè

List for Baby

A. Khăn – Chăn – Gối

1. Khăn sữa : 40 chiếc (phân loại bằng chỉ nhiều màu)

2. Khăn tắm : 3-4 chiếc

3. Khăn quấn ngủ (loại quấn luôn cả chân) : 1 - 2 chiếc

4. Khăn quấn có mũ (đi chơi) : 1-2 chiếc

5. Khăn bông bay : 1-2 chiếc (chắn bụi)

6. Chăn lưới : 1-2 chiếc (giúp chống ngạt, thoáng mát)

7. Gối (gối thẳng, gối lõm, gối chặn) : tùy sở thích của mỗi mẹ nhé

8. Túi ngủ : cũng tùy sở thích của mỗi mẹ

B. Quần áo

1. Body dài tay liền tất (mặc đi chơi): 2-3 chiếc.
Body dài tay liền tất dùng để mặc đi ngủ cho con trong mùa lạnh rất là phù hợp, nếu mặc đi ngủ thì các mẹ mua nhiều lên chút nhé. Loại này cũng phù hợp với những bé lớn hơn 1 chút tầm khoảng 2 tháng trở ra.

2. Body cộc tay liền đũng : 5 chiếc

(Cái này Tino dùng ở nhà. Cho nên các mẹ cũng nên định sẵn cái gì mặc nhà, cái gì mặc đi chơi để xem mua số lượng bao nhiêu thì hợp lý nha).

Tintin cũng dùng để mặc nhà, body rất dễ mặc chứ không khó như các mẹ tưởng, rụng rốn là mình mặc cho con luôn, rất nhanh và gọn gàng, nhưng nhắm sắp tới các mẹ sinh trong mùa lạnh thì cái này không tiện dụng lắm, chỉ mặc làm áo lót bên trong body dài thôi.

3. Áo ngắn tay/dài tay : 5 chiếc (đóng cúc hoặc chui đầu)

4. Quần : 5 chiếc (Quần Mio, đẹp)

5. Bao tay : 4-5 đôi (buộc dây hoặc chun) -
Tintin hầu như không dùng bao tay nhưng nếu sinh vào mùa lạnh thì có lẽ dùng nhiều hơn, nên mua ít hơn bao chân.

6. Bao chân : Mình k thích bao chân lắm nhưng nghĩ lại lúc con mới sinh đi tất k vừa nên mua cũng được. 2-3 đôi thôi

7. Tất : Đi gọn gàng, đẹp

8. Yếm : Yếm đẹp dùng đi chơi thì tùy các mẹ mua theo số lượng. Nhưng nên có 2-3 cái yếm đẹp vừa vừa mà rẻ để đeo khi cho con ti.
Cũng thích hợp hơn nếu xài trong mùa lạnh, mình mua khá nhiều yếm cho Tintin nhưng hầu như không dùng đến vì nóng. Khi ti thì toàn dùng khăn.

9. Mũ :

- Mình k rõ miếng che thóp nó ntn. Mình mua 2 cái mũ nhỏ cotton 1 lớp để dùng. Cũng chỉ đội 1 tuần thôi, sau để k cho thoáng. Cái này k phải tự ý đâu, đc tư vấn đấy.

- Mũ 2 lớp : Khi đi ra ngoài thì đội nhé

Nếu sinh trong mùa lạnh thì nên mua mũ 2 lớp cho bé, mẹ Tino và mình đều ít dùng mũ cho con vì sinh trong tháng nóng và Tino lẫn Tintin đều nhiều tóc, mùa lạnh thì nên giữ ấm thóp cho con.

10. Quần đóng tã nếu dùng tã giấy:
Để cho tiện khi dùng các mẹ có thể dán sẵn tã giấy vào quần đóng tã, mỗi lần thay chỉ cần thay cho con y như bỉm, xong lại dán sẵn vào thì sẽ không mất thời gian lích kích. Như mình thì dùng bỉm suốt, nhưng những hôm nóng thì cũng lôi tã giấy ra dùng cho thoáng. Ngoài ra còn có thể dán thẳng tã giấy vào body cho con với điều kiện body vừa ôm sát, nếu bị rộng sẽ dễ tè ướt áo.

10. Quần áo đi chơi

C. Mỹ phẩm – Đồ vệ sinh

1. Dầu tắm, gội : Lactacyd, Mustela, Penaten... (Lactacyd pH là 3.5; còn Mustela và Penaten như nước mắt. Ơ, k biết nước mắt là bao nhiêu nhỉ hihi Túm lại mình thấy dùng Lactacyd k thơm, nói chung k thích)

2. Kem dưỡng da : HiPP, Penaten, Mustela...
Nên dùng vì nếu mùa hè nằm điều hòa da bé rất dễ mất nước, mua đông thì hanh khô. Mình dùng Mustela rất thích và thích cả mùi thơm của nó nữa.

3. Kem chống hăm : Benpathen, Buchen...

4. Bấm móng tay (k nên mua loại có kính lúp)

5. Hút mũi dây Farlin

6. Băng rốn : Nếu thích thì mua, nhưng theo mình k cần băng rốn. Tino k đeo băng rốn, mà ở viện giờ hình như họ cũng k khuyến khích dùng đâu.

Băng rốn ở VN vẫn khuyên dùng (mẹ Tino ở Malai) mình đeo đến khi Tintin 1 tháng, cho em ấm bụng, và hơn nữa con trai nên hay tè vọt lên nhiều khi tè vào rốn sợ mất vệ sinh rốn con khi chưa lành hẳn.

7. Đánh tưa lưỡi : Nếu bú mẹ hoàn toàn thì k cần dùng cái này,
hơn nữa bé sơ sinh mình thấy rơ lưỡi kiểu này hơi khó vì ngón tay út của mẹ vẫn to so với miệng con, có lần mình rơ thử cho con bằng tăm bông thấy cũng sạch lắm, lớn 1 chút dùng tiện hơn. Nhưng rât ít dùng vì Tintin bú mẹ hoàn toàn.

8. Nước muối sinh lý

9. Cồn 70 độ : vệ sinh rốn sau khi tắm (tắm thoải mái nhé, k cần tránh nước đâu)

10. Bông, Bông tẩy trang hoặc Giấy ướt (Giấy ướt vote cho Bebe, cái này sx Malay đấy hihi k nhờn nhé)

Bông các mẹ có thể mua gói sẵn 100g cho dễ cắt, đừng mua gói lớn 1kg làm gì. Dùng để lau vệ sinh cho bé rất thích, thích hơn dùng giấy ướt nhiều, lau thoải mái mà không sợ đau hay đỏ đít con hihi. Khi bé ị mẹ lấy giấy VS thấm cho hết phân rồi dùng bông nhúng với nước trà xanh lau cho con, đảm bảo không bao giờ bị hăm. Tất nhiên cầu kỳ như vậy trong tháng đầu thôi, sang tháng thứ 2 con hết xì xoẹt rồi thì đơn giản hơn. Giờ Tintin cứ ị là mình bế vào nhà tắm xối nước rửa.

12. Tã giấy-Bỉm

13. Tấm lót chống thấm : 5 cái (loại nhỏ hình vuông, 1 mặt là khăn, 1 mặt là nylong để thay tã bỉm, lót dưới mông con)

14. Tấm lót plastic to, để lót dưới khăn tắm khi tắm cho con xong, k bị ướt giường (Không nên mua chiếu cao su)

15. Chiếu cói hoặc chiếu chống thấm Farlin dùng thêm trên giường hoặc cũi. Nhưng nói thật cái chiếu Farlin nóng đấy (Ít dùng cho Tino lắm)

D. Bình sữa và dụng cụ kèm theo

1. Bình sữa : Born Free, Dr Brown, Avent, MAM...

2. Cọ rửa bình

3. Máy tiệt trùng : Avent, Farlin...

4. Máy hút sữa : Medela,...

5. Ti giả

6. Sữa công thức : Nan,...

7. Nước rửa bình

E. Vật dụng khác

1. Cặp nhiệt độ điện tử

2. Chậu tắm và tấm lót chống trơn

3. Chậu rửa mặt

4. Cũi, quây cũi, treo cũi (k cần thiết vì tháng đầu con ngủ suốt, k cần dùng đến. Sang tháng con thức nhiều hơn thì mẹ cho ra giường chơi cùng mẹ rồi. Lúc đó mua bóng bay nhiều hình nhé, buộc vào chân con để con nhìn. Cá nhân mình nghĩ vậy)

5. Màn chụp

6. Ghế rung

7. Thảm nằm chơi

8. Đồ chơi

9. Xe đẩy

10. Địu

11. Túi đựng đồ cho con

Đồ cho mẹ

1. Áo lót cho con bú : 3-5 cái

2. Miếng lót thấm sữa : NUK, Pigeon

3. Bộ đồ cho con bú : cài khuy trước ngực hoặc áo trễ ngực, 2 dây

4. Tất

5. BVS Mama : 1 bịch

6. Bỉm cho mẹ : 3-4 cái

FAQs này:

1. Bình thủy tinh hay bình nhựa BAP free?

Các mẹ vẫn có 2 ý kiến, một vote cho bình thủy tinh 2 là bình nhựa. Bình thủy tinh thì ưu điểm là tiệt trùng và luộc thoải mái không sợ độc hại nhưng nhược điểm là dễ vỡ, đối với các bé lớn con có thể gạt tay một cái là văng đi rồi à.

Bình nhựa: dù cho có BAP free thì khử trùgn hay luộc lên vẫn có mùi nhựa rất khó chịu và lâu hết, bình nhựa cũng không chịu đc nhiệt độ cao nên không khuyến khích luộc và khử trùng trong máy khử trùng, chỉ nên tráng nước sôi.

Đối với mình thì mình chỉ tráng nước sôi trộm vía con không sao. Đến 6 tháng sẽ chuyển sang tráng nước nguội và dần dần sẽ chỉ úp khô. Chủ trương không kỹ quá cho con vì sau này bé đi nhà trẻ không kỹ đc như thế mà con không quen rất dễ bị đau bụng tiêu chảy.

2. Có nên mua máy hút sữa không?

Cá nhân mình thấy rất cần vì mấy hôm đầu không có nó thì mình chết mất vì tắc sữa và sốt, hút ra xong hết thì cũng hết sốt. Ngoài ra còn tiện vì có thể hút ra cho con tập ăn bình để sau này mẹ đi làm. Đến khi mẹ đi làm cũng có thể hút sữa để ở nhà cho con ti. Mình nhiều sữa nên mỗi lần cho Tintin ti chỉ hết có 1 bên, bên kia nếu không hút ra sẽ chảy ướt hết áo rất phí, hút ra còn khiến cho sữa về nhiều hơn nữa.

3. Cũi gỗ, cũi lưới hay nôi điện?

Cũi gỗ thì ưu điểm là rộng rãi, đẹp. Mình dùng cái này, loại cũi Teddy có nhiều options, sau này có thể chuyển thành giường cho bé nằm, thời gian sử dụng lâu, tính kinh tế cao. Ngoài ra còn có cũi đa chức năng của Trường Thịnh Phát cũng rất xinh (hỏi kinh nghiệm dùng của mẹ cu Phệ nhé)

Cũi lưới ưu điểm là nhẹ, thoáng mát và cơ động, có thể mang vác đi khắp nơi. Cái này hỏi kinh nghiệm mẹ Tino.

Nôi điện: không khuyến khích vì nhỏ và thú thực mẫu mã không đẹp, con chỉ nằm đc vài tháng là chật. Chưa kể có chức năng đu đưa, con biết ngồi đu đưa sẽ không an toàn nữa. Hơn nữa giá cũng không phải là rẻ.

4. Có nên đầu tư vào ghế rung không?

Rất nên, như Tintin nhà mình rất thích. Đặt con vào sau khi ti xong cũng không sợ con chớ, đồ chơi ở ghế cũng khá thú vị nên con rất thích.Nhiều khi bé cũng hơi khó ở đặt nằm ghế bật rung rung tí là ngủ tít, chế độ rung rất nhẹ nên kô có hại. Nên mua loại đa năng, sau này có thể làm ghế ngồi cho con tới 18kg sẽ sử dụng đc lâu hơn, đến khi ăn dặm có thể để con nằm ăn bột. Có 2 loại của Fisher Price là ổn nhất.

Tạm thời thế đã, có gì các mẹ bổ sung nhé!