Mình sinh bé được 5 tháng rồi, giờ nghỉ lại thấy sợ sanh đẻ quá các mẹ ơi, nhưng bù lại mình có đứa con mình yêu nhất trên đời này luôn. sau khi vượt cạn thành công, mình chia sẽ với các mẹ một vài kinh nghiệm để các mẹ chuẩn bị đi sanh nè:

+Trước ngày dự sanh 1,5 tháng, các mẹ mua giỏ đồ chuẩn bị những vật dụng cần thiết để đem vô bệnh viên cho mẹ và bé như sau:

- cho mẹ: băng vệ sinh loại cho mama (1 gói lớn), quần lót giấy dùng một lần (2 cuộn), khăn lau mặt, một ly uống nước, một bình thủy đựng nước sôi, 1 cuộn giấy

- Cho con: quần áo khoảng 5 bộ, khăn xô 1 gói, mũ đội đầu 5 cái, băng rốn 10 cái, vớ chân vớ tay 5 bộ, dầu khuynh diệp 1 chai, tả newborn 1 bịch, tả dán 10 cái, rơ lưỡi 10 cái, khăn quấn ấm cho con 1 cái, 1 ly nhỏ cho con uống nước sau khi uống sữa (nếu uống sữa ngoài), 1 bình sữa nhỏ, 1 lon sữa nan, 1 cái muỗng nhỏ, 1 cuộn giấy ướt, phấn thì bé còn nhỏ mình khuyên các mẹ tạm thời đừng sài nha, ko tốt cho bé mới sinh đâu.

+ các giấy tờ cần thiết: pho to các loại sau mỗi cái 3 bộ: cmnd, sổ hộ khẩu, thẻ BHYT. sổ khám thai

+ Tiền: chuẩn bị tiền mặt khoảng 5 triệu là thấp nhất, chuẩn bị thêm khoảng 200k tiền lẻ để cho các y tá hộ lý chăm sóc mình, và tắm bé

+ Tháng cuối nên đi bộ nhiều, mỗi ngày đi bộ khoảng 30 phút để dễ sinh, mẹ chồng mình tháng cuối thì nấu nước hoa hướng dương đã phơi khô uống thì tới lúc đi sanh ít đau hơn.

Các mẹ chỉ cần chuẩn bị nhiêu đó thôi, chứ đem nhiều vô bệnh viện không có sài đâu, ah các mẹ nhớ dặn người nhà nhờ hộ lý đặt phòng giùm ko đến lúc đó là nằm hành lang đó.

mình sẽ chia sẽ thêm kinh nghiệm chăm con trong tháng đầu và giữ gìn cho mẹ trong tháng ở cữ nha, các mẹ chờ ở mục sau khi sanh nhé, chúc các mẹ mẹ tròn con vuông!