Chẳng là mình bị viên gan B nên mình rất quan tâm đến vấn đề mua huyết thanh này, trước mình cũng lên mạng kiếm nhưng không mua ở đâu được.

Đến lúc gần sinh thì mua được của một anh ở Viện Nhiệt Đới, bs trong viện gọi anh này hộ.

Bé nhà mình sau minh 2h thì tiêm ( cháu sinh lúc 8h sáng, thì 10 anh đó đến tiêm)

Mũi huyết thanh đó hết 8 triệu ( rất buốt ruột nhưng mình cũng phải vì con thôi)

Sau đó anh đó đưa cho mình một tờ giấy ghi lịch tiêm huyết thanh và vacxin VG B lúc bé tròn tháng tuổi.

Lúc đó mới sinh nên mình không để ý lắm.

Đến lúc tròn tháng tuổi mình mới gọi lại hỏi anh đó rằng lại phải tiêm Huyết thanh nữa ah? ( sót tiền 8 triệu một mũi)

anh ấy bảo đúng và bảo mình là giờ mình phải đi xét nghiệm kiểm về virut để xem phải tiêm thêm mấy mũi nữa ( choáng luôn)

sau khi đi xét nghiệm tại Medlatec 42 Nghĩa Dũng, mình gọi cho anh đó luôn để đọc kq.

Anh đó bảo mình phải cho bé tiêm 2 mũi nữa ( 2x8=16 triệu)

Mình hơi đắn đo không biết nên làm thế nào nên mình đã nhờ bs ở Medlatec tư vấn ( chắc cái này các mẹ biết, sau khi lấy xét nghiệm mình cần tư vấn sẽ đc bs tư vấn)

Mình nói về trường hợp của bé nhà mình với bs và bs bảo với mình rằng: Theo như bs được biết thì sau khi sinh bé những bà mẹ bị viên gan B sẽ tiêm Kháng huyết thanh Hepabig phòng viêm gan B cho bé trong 24h đầu. và chỉ tiêm một mũi duy nhất thôi, sau đó có tiêm nữa cũng không có tác dụng gì cả. Thấy mình vẫn còn ngờ vực, bs bảo mình là cô sẽ gọi để gỏi một bs ở Viện Nhiệt Đới, cô ấy là trưởng khoa hay phó khoa chuyên về gan. Và bs tư vấn xin mình số điện thoại, sau khi gỏi đc bs ở VIện nhiệt đới sẽ gọi lại và trả lời rõ ràng cho mình để mình hiểu.

Mình về đến nàhh một lúc thì bs tư vấn gọi lại cho mình, vẫn như vậy. Là các bé sơ sinh có mẹ bị viên gan B chỉ tiêm một mũi huyết thanh duy nhất trong 24h sau sinh thôi, và yêu cầu mình nên chúy ý tiêm vacxin viên gan B những lần nhắc lại nên đúng ngày.

Đây là những gì mình được tư vấn, mình muốn chia sẽ cho các mẹ bị viên gan B như mình. Trước mình đi tìm mua Huyết thanh viên gan B, nên vào tất cả các diễn đàn liên quan, thấy nhiều mẹ tiêm tận 5 mũi huyết thanh cho con liền, rất tốn kém mà không cần thiết.Mà bé còn bị tiêm đau nữa chứ, sót con lắm.

Đây là ý kiếm của mình, nên các mẹ quan tâm vấn đề này nên đến hẳn BV Nhiệt đới để xin tư vấn nhé.

Các mẹ cần biết gì thêm cứ pm cho mình nhé, m sẽ trả lời nhiệt tình luôn. mình vẫn còn số của anh bán huyết thanh bạn nào cần thì mình cho, các bạn cứ tiêm cho con mũi đầu thôi, sau đó anh đó có bảo tiêm thêm các mẹ cứ kệ nhé.