Chào các mẹ!

Mình 29t, đang mang thai lần 2 tuần thứ 16. Con đầu là con gái, 4 tuổi. Lần sinh nở đầu tiên thuận lợi. Vợ chồng mình cũng có đôi chút tính toán để mong sinh con trai nhưng giờ đây chỉ mong sao con sinh ra được mạnh khỏe.

Tuần thứ 6, tim thai đều, có bóc tách nhẹ, bắt đầu nôn nghén nhiều. Điều trị nội tiết 1 tuần.

Tuần thứ 9, lại bóc tách nhẹ, nghén nặng. Điều trị nội tiết 1 tuần.

Tuần thứ 11, siêu âm BS nói dày da gáy 4,4 mm. Khỏi phải nói, mình đã suy sụp nhiều thế nào. Sau hơn 1 tháng cực khổ với chứng nghén, sút gần 5kg, cơ thể gần như kiệt sức, điều khiến mình vượt qua được là biết rằng sẽ có ngày được chào đón con yêu. Giờ thì phải nghĩ đến việc khác rồi. Trăm lần mình hỏi tại sao việc đó lại đến với mình, tuổi tác, môi trường làm vc, tiền sử sản khoa, mọi thứ đều tốt. Tại sao...

"Dũng cảm, lạc quan" là cái gì rất khó nói, khó khen. Bởi vì nhìn vào bố mẹ nội ngoại, chồng, con, người thân. Ai nấy đều quan tâm, chăm sóc. Mình không thể sống ấu trĩ đc. Thế là không khóc, không nghĩ đến nữa, lảng tránh hoàn toàn việc đối diện với kết quả xấu, tự dối mình là biết đâu còn có hi vọng, xách ba lô lên và đi...

Từ Vinh, Nghệ An bắt xe ra HN, đến viện Phụ sản TƯ. Kinh nghiệm đầu tiên là phải xếp hàng thật sớm. 6 giờ mở cửa nhưng tốt nhất là 5 giờ nên đứng loanh quanh gần cửa lây số luôn nếu không muốn đứng sau 1 đoàn dài 200m. Vợ chồng mình đến viện khi 4 rưỡi, và lấy được số 56!!!:((

Mang thai dưới 12 tuần thì phải khám ở phòng khám phụ (phụ khoa). Mình thì chỉ sốt sắng muốn xem con có nguy cơ đến thế nào mà BS bắt phải lên bàn để soi CTC trc, lại còn phải lấy mẫu soi tươi nữa. Rất lằng nhằng. Thái độ thì lơ đãng vô cùng, mình còn sợ họ nhầm mẫu của mình nữa cơ. Mấy mẹ đến đây thì "xác định" trc nhé. :(

Cuối cùng cũng đc đi siêu âm. Siêu âm 4D phải chờ hơi lâu. Trong khi phòng siêu âm thường đã gọi đến số 200 thì số siêu âm 4D của mình là 20 vẫn chưa được gọi tới. Lúc đó mình còn nghĩ là phát nhầm số nữa cơ. Nên nếu mẹ nào mà như mình thì cứ kiên nhẫn ngồi chờ nhé.

Phòng SA 4D, BS rất ân cần, có vẻ cẩn thận, kỹ càng. Nhưng lúc đó, nhìn lên hình siêu âm, nước mắt cứ trào ra không ngăn đc. Rồi BS nói khoảng sáng sau gáy của con có vách gọi là thể Hygroma Kistique (nôm na là u bạch huyết), TH thế này không có hi vọng, chắc chắn phải đình chỉ thai, tuy nhiên BS cũng ghi cho mình 1 giấy lên hội chẩn ở Khoa Chẩn đoán trc sinh. Lúc đó, quay trở lại phòng khám ban đầu, BS cũng nói với mình y như BS siêu âm. Khoa Chẩn đoán trc sinh hẹn lịch 2 ngày nữa quay lại hội chẩn. Lúc đó, trong lòng thắc mắc, nếu chắc chắn thế thì hẹn hò làm gì nữa. Nhưng 2 ngày sau vẫn lặn lội quay lại viện.

Lần này, BS nói KSSG của con k có vách, không phải dạng Hygroma K, KSSG dày 4,48 mm, có thoát vị rốn, nên làm xét nghiệm sàng lọc Tripletest, chọc ối lấy mẫu xét nghiệm kiểm tra các cặp NST. Tripletest thì đợi đến tuần 16 làm, tuần 17 chọc ối, tuần 21 mới có đầy đủ kết quả. Khi đó thì con đã lớn rồi. Thương quá!

Dù sao thì tối nay mình cũng QĐ đi HN tiếp tục hành trình đó, tiếp tục hi vọng mong manh đó.

Không nhịn đc nên tối qua lại đi siêu âm BS nói dài xương mũi của con ngắn 2,8 mm (15 tuần tròn), có nốt vôi hóa nhỏ ở tim, mọi thứ khác bt. Ôi, sao cứ mỗi thời gian trôi qua, con lại nhiều dấu hiệu lên thế này. Có mẹ nào trải qua như những vc như mình k? Đã sinh con hay chưa? Có được khỏe mạnh không? Có thể chia sẻ với mình đc k? Mình tặng hoa cho các mẹ đây này @};- @};- @};-