Chào các mẹ, mình vừa trải qua những tháng ngày tồi tệ nhất trong cuộc đời khi mình mang bầu đứa thứ 2, lúc 26 tuần thì bị kết luận là phù thai rau. Bé nhà mình khi siêu âm 22 tuần ở Thái Thịnh thì bình thường, bánh nhau dày 38mm, cân nặng hơi nhẹ 1 chút nhưng vẫn nằm trong chuẩn. Hơn 2 tuần sau mình đi khám lại thì bác sỹ phát hiện bé bị tràn dịch màng tim,tim giãn to, ruột tăng âm vang và yêu cầu đến khoa chuẩn đoán trước sinh của viện C để hội chẩn. Vợ chồng mình đi khám ở viện C, bsy Cường, kết luận vẫn không có gì thay đổi. Kết luận bị phù thai nhau.Hẹn 3 hôm sau hội chẩn liên viện. Khỏi phải nói, vợ chồng mình đau đớn, vật vã thế nào khi nghe con mình bị bất thường.Lần mang thai trước, mình khỏe mạnh, con sinh ra những 4kg nên phải sinh mổ.Không ngờ lần thứ 2 này lại bị mang căn bệnh hiểm nghèo này. Nó chẳng khác gì bản ản tử hình cho đứa con bé bỏng của mình.

Thứ 3 tuần sau đó, mình được hội chẩn,bác sỹ kết luận để theo dõi thêm, hẹn tuần sau siêu âm lại xem tình hình có xấu hơn không. Vợ chồng đã hy vọng rất nhiều, đi siêu âm nhiều chỗ, đi chùa cầu an, còn đến cửa điện để cầu cho con khỏe mạnh,Nhưng tất cả đều vô vọng, kết quả siêu âm lần tiếp theo còn tệ hơn lần trước, tình trạng ngày càng xấu đi. Chính bsy Cường đã khuyên không nên giữ thai nữa.

Vợ chồng mình khi nghe tin đó, đã suy sụp, không thể đứng vững được.Bao nhiêu nước mắt, bao đêm mất ngủ. Cuối cùng mình vẫn phải cắn răng đến viện để đình chỉ thai nghén. Khi tự tay viết đơn đình xin thai nghén, mình cảm giác như chính mình đương tâm chấm dứt sự sống của con trên thế giới này. Đau đớn và vật vã vì những ngày ở viện C với những mũi tiêm, những lần thăm khám....Nhưng cuối cùng mình vẫn không thể đẻ thường được mà phải mổ. Lại thêm 1 lần đau nữa. Giờ chuyện đã qua được 3 tuần rồi mà mình không bao giờ thôi nghĩ về con, về nguyên nhân tại sao mình lại bị như vậy, phải chăng mình đã tạo nghiệp để rồi con mình phải chịu nghiệp thay cho mình. Khi mang bầu, mình cũng giữ gìn cẩn thận, uống thuốc sắt, axit folic liên tục từ khi biết có bầu, mặc dù mình bị nghén 1, 2 tháng nhưng không phải là không ăn được gì, Chồng và mẹ đẻ mình vẫn nấu cho các món ngon bổ để ăn. Khi hơn 12 tuần, mình có bị sốt khoảng 38 độ 1 lúc vào buổi tối, sáng hôm sau lại bình thường. Chẳng nhẽ là do bị sốt như vậy mà con mình bị bệnh nặng vậy sao. Hiện giờ trong mình còn 1 nỗi lo rất lớn nữa là lần mang thai sau có bị như vậy nữa không. Làm sao để đứa con sau của mình không mắc phải chứng bệnh quái ác này.

Khi vào viện, mình biết có không ít chị/em bị mắc chứng phù thai rau này. Và mình biết ở ngoài còn nhiều người mắc phải nhưng thông tin về căn bệnh này rất ít nên mình muốn qua diễn đàn này, các chị/em đã mắc phải cùng chia sẻ về cách phòng tránh cho lần mang thai sau. Và cả những chị/em đang bị kết luận bị phù thai rau, sẽ qua đây để biết cách xử trí như thế nào cho tốt nhất. Mong các mẹ vào chia sẻ.....