Hôm nay rảnh rỗi sinh nông nổi em quyết định dành thời gian để viết 1 bài dài thiệt là dài, kỹ thiệt là kỹ những gì em còn ghi nhớ về kinh nghiệm đi làm triple test và chọc ối của e. Em nói trước là bài này của như nhật ký vậy đó, vì khoảng thời gian đó của em đúng là bao nhiêu cung bậc cảm xúc, nên nó rất dài, mẹ nào thực sự rảnh và quan tâm đến vấn đề này thì hãy dành time đọc nhé, k là sẽ mỏi mắt lắm đấy ^^. Em mong bài viết của em sẽ phần nào cung cấp thêm thông tin cho các mẹ nào đang chuẩn bị đến giai đoạn đi làm triple test (TT) như em đã từng.

Thứ 5 ngày 7/5: em bé của em đc 16 tuần dư vài ngày, sáng hôm đó em đến viện ĐH Y để làm thủ tục xn máu làm TT. Các mẹ nên đến trong khoảng 7h sáng để ngồi đợi nhé, khoảng 7h30 ngta bd làm việc. Cái chỗ đón khách của viện ĐH Y nó bé bằng cái mắt muỗi ý, lại chẳng chỉ dẫn xếp hàng như nào nên lộn xộn vô cùng. Khi nào thấy đội ngũ áo trắng ngta vào vị trí làm việc thì các mẹ cứ đứng chỗ cái quầy để vào hỏi ngta. Trước khi đi, các mẹ nhớ chuẩn bị giấy SA tuần 12 nhé vì lúc vào làm thủ tục ngta sẽ yc các mẹ trình ra, mà nói chung, như em ý là em cứ có sẵn 1 cái túi clear bag đủ hết các giấy tờ khám xét rồi SA, đi viện nào cũng tha theo, hỏi gì là có luôn . Sau khi xem giấy SA tuần 12 của các mẹ xong, ngta sẽ đưa cho các mẹ 1 tờ khai để điền các thông tin vào đấy (à nhân tiện, em nhắc luôn, các mẹ nhớ khi đi bệnh viện, bv nào cũng thế, nhớ mang theo 1 cái bút của mình nhé, sẽ có rất nhiều lúc phải dùng đến, k có bút cứ phải chờ đợi, mượn mõ, bất tiện lắm các mẹ ạ). Trong tờ khai đó họ cần rất nhiều thông tin, em quên k chụp lại mẫu 1 tờ khai, em chỉ nhớ 1 số thông tin như: ngày kinh cuối, chu kỳ kinh nguyệt, thuốc đang uống, 1 số thông tin từ giấy SA tuần 12 như là độ mờ da gáy, cân nặng….Ngoài ra còn có cả mục ghi tiền sử bệnh tật của bản thân, của nhà chồng…vv…. Nói chung là các mẹ phải nắm tương đối rõ 1 số thông tin về mình như thế để điền vào tờ khai. Sau khi điền xong, các mẹ nộp lại cho ngta rồi chờ để nộp tiền, chi phí làm TT là 420k. Nộp tiền xong ngta sẽ chỉ các mẹ sang chỗ phòng lấy máu ngồi chờ. Sáng hôm đó em hên, ng lấy máu lúc đó ít nên chờ 1 tẹo em đã đc vào lấy máu. Lấy xong ngta ghi cho cái giấy hẹn rồi đi về thôi, mọi thứ cũng nhanh chóng, từ lúc check in tới lúc lấy máu xong là khoảng 1h. Hôm đó em đc ngta hẹn là chiều hôm sau thứ 6 ngày 8/5 14h đến nhận kết quả. Em ở Bắc Ninh nên tối hôm đó lại vạ vật ở lại Hà Nội, để hôm sau lấy kq luôn. (và cái ngày biết kết quả cũng đúng là ngày em bắt đầu cái cảnh “đâm lao thì phải cố theo lao đến cùng” các mẹ ạ, các mẹ cứ đọc tiếp sẽ rõ, =.=)

14h chiều ngày 8/5: em lò mò tìm đến khu ngta trả kết quả. Ngồi chờ cả tiếng đồng hồ chưa thấy bác sĩ đâu.. Khoảng hơn 1h sau, bà bác sĩ trả kết quả mới thấy tất tả bước vào phòng khám, em ngồi chờ cũng hồi hộp lắm vì k biết kqua của mình ra sao. Đến khi ngta gọi vào, bà bác sĩ đưa tờ giấy kết quả cho em, tờ kết quả ghi “thai nguy cơ cao với dị tật Down”. Em nhìn mỗi dòng chữ đó xong là chẳng buồn nhìn gì phía trên nữa, chả cả buồn hỏi các kết quả ghi tỉ lệ như này như kia nghĩa là gì. Gọi là tư vấn nhưng em nói thật với các mẹ là bác sĩ cũng chả tư vấn gì mấy đâu, nên các mẹ đừng kỳ vọng là làm TT xong, bác sĩ sẽ tư vấn kỹ càng cho mình, ai kq bình thường ngta cứ trả 1 lèo, bảo k vấn đề gì đâu, về theo dõi bằng SA. Còn ai kết quả bất thường như của em chẳng hạn, ngta chỉ bảo “em nên sang trung tâm sàng lọc trc sinh của sản C để ngta hướng dẫn làm các xn sàng lọc thêm, hoặc là phải chọc ối để biết chính xác kết quả”. Em nghe xong, cứ ù hết cả tai, vì lúc bắt đầu qd làm TT, em chưa chuẩn bị tinh thần cho tình huống này, Lúc ngồi chờ với mấy bà bầu, em còn mạnh mồm “dù kết quả có thế nào, em cũng k chọc ối đâu, cái đó nguy hiểm lắm..vv…”. Vì lúc đó em chưa tìm hiểu gì về chọc ối cả, thấy 1 số mẹ nói chọc ối có nguy cơ này kia nên sợ, chưa bao giơ em nghĩ đến. Em vẫn tự tin là kết quả TT của mình sẽ tốt, nên lúc cầm kết quả thật trên tay là đầu óc e cứ choáng váng, em còn k phân định đc, “nguy cơ” với “bị bệnh”, em cứ nghĩ chắc con mình bị Down rồi, sao lại khổ sở thế này, sao ông trời k thương mình, bla bla….cả chặng đường ngồi xe về Bắc Ninh, em cứ ngồi lặng thinh, đầu trống rỗng, cứ mông lung, vô định, khóc k khóc đc. Đến khi về nhà, thấy chồng là ôm chồng khóc nức nở, khóc như chưa bao giờ đc khóc. Chồng em thì tỉnh táo hơn, chồng em nhìn tờ kết quả rồi bảo em: “mới chỉ là nguy cơ mà vợ, có phải bảo con mình bị bệnh đâu. Mà a thấy tỉ lệ tận 1/218 cơ mà (218 bé thì mới có 1 bé bị) , ngưỡng phân biệt là 1/250, của mình có cao lắm đâu” . Lúc đó em mới bình tĩnh hơn, mới bắt đầu nhìn lại tờ kết quả, bắt đầu thấy đỡ lo hơn,nhưng tối hôm đó thì bị chán ăn, k ăn đc 1 thứ gì, cứ ngồi vào wtt, rồi các forum khác nhau để đọc về vấn đề này. Sau khi góp nhặt lại các ý kiến thì em kết luận: đã có cái kết quả nguy cơ cao thế này thì kiểu gì cũng phải ra sản C để làm sàng lọc thôi, kể cả có phải chọc ối cũng phải chấp nhận thôi. Đọc các comment của các mẹ trên mạng xong em cũng đỡ lo hơn phần nào vì e thấy nhiều mẹ cũng bị dính chưởng cái TT nguy cơ cao, nhưng khi chọc ối xong thì kq bình thường, và chọc ối cũng là 1 thủ thuật k quá nguy hiểm và nhiều nguy cơ xảy thai như ngta vẫn viết trên mạng. Nói thật là nhờ các mẹ trên wtt, cũng như các mẹ trong Hội mang thai lần đầu động viên và chia sẻ kinh nghiệm đi làm sàng lọc rồi nên em đã bớt lo hơn, và bắt đầu công cuộc đi làm sàng lọc của mình trong 1 tâm thế khá là thoải mái. Ngay ngày hôm sau em đã lại ăn uống như thuồng luồng rồi, với tư tưởng “thôi kệ, muốn đến đâu thì đến, cứ phải ăn đã, không tội nghiệp con”.hihi.

3 ngày sau khi có kq chọc ối, thứ 3 ngày 12/5, vc em lên đường ra sản C,em được các mẹ đi trc chỉ là phải đi cùng chồng ra nhà H tầng 3 viện sản C, và khi đi các mẹ nhớ mang theo kết quả TT + giấy SA ở thời điểm hiện tại, mà phải là SA ở phòng SA của trung tâm hoặc là SA ở phòng khám dịch vụ 56 HBT, thì họ mới chấp nhận. Thế là sáng hôm đó, vừa đến nơi, em lớ ngớ chả biết gì, hỏi mấy chị hướng dẫn, chị ấy lại chỉ em ra phòng khám 56HBT để SA trước, em cũng làm theo. Ra đến phòng khám lúc đó là hơn 8h rồi, đông như kiến,hic. Em chờ đến tận hơn 11h mới đc SA, Lúc SA, bác sĩ còn “tặng” em thêm thông tin về em bé của em: có nang đám rối mạch mạc 2 bên, mỗi nang khoảng 3mm, huhu. Lúc đó em chẳng biết nang đó là cái gì, nhưng cứ nghe thấy nang, u , nhọt là đầu óc lại cứ như tâm thần, cứ nghĩ luẩn quẩn “sao bao nhiêu ng bầu k sao, mà mình lại bị thế này, sao con mình chưa đẻ ra đã khổ thế này”, (. Em cầm tờ giấy SA lại tiếp tục bần thần, nhưng thôi lại cố nén để tiếp tục cuộc chiến. SA xong là gần 12h, em vội vàng cuống cuồng mang giấy SA đó với giấy kq TT mang lên tầng 3, vào chỉ gặp 2 chị y tá , chị ấy bảo vợ chồng em “ôi, xin lỗi em, hôm nay các bác sĩ ở đây nghỉ đi hội nghị hết rồi, chiều cũng k có ở trung tâm đâu, nên sáng thứ 5, 2 vc quay lại nhé, nhớ phải đi 2 vợ chồng”. Huhu, vợ chồng em khóc dở mếu dở, xin nghỉ 1 buổi làm,lọ mọ mấy trăm nghìn taxi ra HN, cuối cùng công cốc, đc mỗi cái giấy SA. Kn của em sau vụ này là, mẹ nào mà có kế hoạch ra làm sàng lọc ở viện C mà ở tỉnh khác, k thường trú ở Hà Nội thì tốt nhất là các mẹ nên gọi điện trước, số của TT: 0439.365.876 để hỏi xem hôm nay có tư vấn hay làm việc bình thường k, rồi hãy đến, tránh như vc em, mất ngày mất buổi, đi xa đến, cuối cùng công cốc.hic. 1 điều nữa là các mẹ đi làm sàng lọc thì k cần phải lấy số hay mua sổ gì ở nhà G nhé, tất cả mọi thứ làm hết trên tầng 3 nhà H, chỉ có đi xn máu hay SA, xn nc tiểu gì thì sau khi nộp tiền ở nhà H mới đi xuống các nhà khác để làm thôi. Như vc em, lơ ngơ như gà mắc tóc, đến nhà H rồi, ngta chỉ phải ra nhà G lấy số thì mới đc khám, thế là cũng hùng hục ra nhà G. chờ mướt mải mồ hôi xong mới biết là k cần làm gì ở nhà G hết,hichic.

Thứ 5 ngày 14/5: 2vc em sáng sớm lại lọ mọ Hà Nội lần 2 để vào nghe tư vấn chuẩn bị hồ sơ chọc ối. 7h30 họ mới làm việc nhưng 6h vc em đã đến rồi. Các mẹ đến nghe tư vấn để làm chọc ối thì kẹp sẵn cái tờ kết quả TT + giấy SA gần nhất ở phòng khám của bệnh viện, rồi đặt vào hộp ở trước cửa trung tâm, chính là khu nhà cuối hành lang gần cầu thang. Nhớ là chỉ kẹp 2 loại giấy tờ đó thôi nhé, chứ đừng tham đặt hết sổ khám bệnh hay kq xn máu ở nơi khác vào đó, mấy cô y tá ngta lai nói cho đấy. Lúc em đến thì chỉ có mỗi 3 mẹ ngồi chờ, em nghĩ thầm trong bụng, chắc kết quả TT mà bị bất thường không nhiều nên mới có ít mẹ thế này. Tự nhiên em lại lo hơn, ngồi chờ cứ thắc thỏm. Thế mà các mẹ biết k, đến khoảng 7h, ối zời ơi, các bà bầu ùn ùn kéo đến. Đông k thể tưởng tượng đc. Cái hành lang bé tẹo mà toàn bầu là bầu, đã thế mỗi bà bầu còn phải lôi theo 1 anh chồng, đứng lấp hết cả hành lang. Hóa ra có 1 sự thật các mẹ ạ, không phải riêng em, mà còn RẤT NHIỀU các mẹ bầu khác cũng bị cái kết quả TT nó hành như em đây. Trong số các mẹ bầu đứng chờ vào nghe tư vấn chọc ối, phải có đến 2/3 là do có kết quả TT nguy cơ cao ở 1 trong ba bệnh (down, ống thần kinh, edwards). Còn lại thì rơi vào 2 đối tượng: 1 là mẹ bầu tuổi cao mà giờ lại có thai, 2 là kết quả SA có vấn đề về độ mờ da gáy, hoặc tim…. Lúc quan sát, hỏi chuyện thấy nhiều mẹ bầu giống mình quá, em lại thở phào 1 tẹo vì cũng nhiều người bị kết quả như mình, tức là mình k phải dạng đặc biệt, nên k có gì phải lo nhiều, hihi. Vì nếu kết quả TT của mẹ bầu nào cũng đúng thì chắc nửa cái xã hội này down hết lượt rồi. Ngay lúc đó em đã thấy lòng nhẹ nhõm hẳn rồi.

Đặt giấy tờ vào hộp xong, các mẹ ngồi chờ ngta gọi thôi, đến tên thì ngta sẽ yêu cầu các mẹ phải vào cùng chồng. Vì số lượng bà bầu đến tư vấn để làm chọc ối khá đông nên họ sẽ gọi từng nhóm, mỗi nhóm khoảng 4,5 cặp vc vào tư vấn 1 thể. Lúc tư vấn thì họ sẽ nói vì sao cần phải tiến hành thủ thuật chọc ối, cách thức làm, nguy cơ…vv….Cuối cùng họ sẽ nói chi phí, chi phí bắt buộc cho thủ thuật chọc ối: sau 3 tuần có kết quả đầy đủ cho mấy chục cặp NST là 2tr500. Còn nếu nhà nào có nhu cầu muốn làm thêm phương pháp nhanh, tức là sau 3-5 ngày sẽ có kết quả của 3 NST theo như kết quả TT thì sẽ nộp thêm 2tr nữa, e thấy ngta nói là cái kq nhanh này mà bình thường thì 80% kq đầy đủ sẽ bình thường, cái pp nhanh này không bắt buộc nên mẹ nào có nhu cầu thì làm, k thì cố chờ 3 tuần để nhận kq đầy đủ, đa số các mẹ đc tư vấn đều quyết định chi thêm tiền cho cái pp nhanh, mục đích là để giải tỏa đc phần nào tâm lý sốt ruột khi chờ đợi, bản thân em cũng thế, nên cũng qd làm 2 phương pháp. Tiền thanh toán cho thủ thuật chọc ối này các mẹ chưa phải nộp ngay hôm tư vấn đâu, hôm nào đi chọc ối hãy nộp cũng đc nhé. Vì biết đâu có mẹ về suy nghĩ lại thì lại k muốn chọc ối nữa.

Sau khi đc nghe tư vấn chán chê xong, bác sĩ sẽ đưa cho các cặp vc giấy tờ , cam kết các kiểu để cùng nhau ký vào. Các mẹ bắt buộc phải bảo chồng đi cùng trong ngày tư vấn nha, nếu k là hơi lằng nhằng đấy. Các cặp vc nào đã ký cọt hết các giấy tờ đồng ý làm thủ thuật chọc ối rồi, thì sẽ được viết 2 cái giấy hẹn, 1 cái giấy hẹn đến trung tâm để SA chẩn đoán trc ngày chọc ối, và 1 cái giấy hẹn ngày làm thủ thuật chọc ối,thông thường các mẹ đc tư vấn xong mà đồng ý chọc ối thì đa số phải sau khoảng 7 - 10 ngày mới đến lịch chọc của các mẹ. Chứ không phải mình muốn chọc là người ta sẽ bố trí làm ngay và luôn đc đâu các mẹ ạ. Em được tư vấn từ hôm 14/5 mà cũng phải đến tận 25/5 em đc đặt lịch chọc ối. Sau khi làm hết các thủ tục ở phòng tư vấn xong, các mẹ sẽ đc ngta chỉ định đi làm các xn máu,để kiểm tra xem máu các mẹ có bình thường không, có bị nhiêm viêm gan B, HIV hay bệnh truyền nhiễm gì k, vì nếu bị mấy bệnh này là cũng k đc làm chọc ối đâu, hoặc là cái chỉ số đông máu mà k đạt chuẩn là ngta cũng k làm đc đâu ý. Sau khi có đủ các kq xn máu rồi thì các mẹ mang lên cho bác sĩ đọc, nếu k có gì bất thường thì các mẹ có thể dắt tay chồng đi về.

Em lại kể tiếp nhé, xong hết các kết quả xn máu rồi thì trc ngày chọc ối khoảng 2-3 hôm là các mẹ sẽ ra trung tâm để SA hội chuẩn như theo lịch hẹn. Siêu âm xong, y tá cầm kết quả SA ra bảo “đủ đk chọc ối” là các mẹ lại cắp đít đi về, chờ đến ngày chọc ối, ngta sẽ phát cho các mẹ 1 tờ hướng dẫn cụ thể. Khi chuẩn bị đến ngày chọc ối, các mẹ nhớ phải chủ động đi photo hết các giấy tờ xét nghiệm + SA theo như hướng dẫn từ ở nhà, vì ngày chọc ối sẽ phải nộp lại các bản photo cho trung tâm. Hôm nào chọc ối mang hết giấy tờ đã chuẩn bị theo, chứ đừng để tới viện rồi mới photo, cập rập mà rối rắm lắm.

Sáng ngày 25/5: ngày G giờ G đã điểm, 2vc em ăn sáng no nê xong lại taxi lên đường ra trung tâm để làm thủ thuật cuối cùng là chọc ối. trong lúc em ngồi chờ ngta gọi vào nộp giấy tờ thì chồng em đi nộp tiền ở phía cuối hành lang bên kia của tầng 3 nhà H. Xong hết tiền nong giấy tờ thì khoảng 20 bà bầu thay đồ bệnh viện, vào ngồi chờ trước cửa phòng làm thủ thuật. Có 2 bác sĩ thay nhau làm thủ thuật này là bác sĩ nữ tên Vân và bác sĩ Danh Cường. Cứ lần lượt các mẹ vào, đến bác nào chọc cho thì là bác đấy chứ k đc chọn bác sĩ. Các mẹ thường bảo nhau được bác sĩ Danh Cường chọc cho thì tốt vì bác ấy nổi tiếng thế nào chắc các mẹ đều đã biết, nhưng theo như em thấy, trừ người quen biết trực tiếp với viện thì mới chủ động nhờ đc bác ấy chọc cho thôi, còn lại thì theo lượt của mình, mà em thấy cái chọc ối này cũng k đau gì cả, các bác làm quen tay rồi nên mọi thứ rất bình thường, nhẹ nhàng, đơn giản,nhói 1 tý như lấy máu, mỗi người chỉ mất chưa đầy 5’ nằm trên bàn, chẳng có gì đáng sợ đâu nên bác nào chọc cũng đc, cũng k quan trọng quá đâu các mẹ ạ.

Làm thủ thuật xong thì các mẹ đc chỉ ra cái ghế nằm để nghỉ ngơi, khoảng 1h sau, có chị y tá ra đưa đơn thuốc kháng sinh + chống co bóp tử cung bảo về mua uống trong 5 ngày và dặn dò mấy điều , họ cũng bảo là nếu làm cv văn phòng thì mai có thể đi làm luôn chứ k cần phải nghỉ ở nhà. Dặn dò xong xuôi hết thì các mẹ đi về. Thế là xong phim. Em ở Bắc Ninh, nên cẩn tắc vô áy náy em ở HN thêm 1 hôm, k ngồi xe ô tô ngay vì sợ đi đường xóc lộn mề lên thì lại hỏng việc.

Sau 2 ngày xin nghỉ thì em bắt đầu đi làm trở lại, em vẫn đi xe máy 12km đi làm, sinh hoạt bình thường,k thấy em bé cũng như cái bụng có vấn đề cả, nhưng em vẫn hay chột dạ để ý quần lót của mình xem quần ướt nhiều hay ướt ít vì nếu ướt nhiều thì sợ có nguy cơ dò ối, nhưng mà trộm vía, mọi thứ k có gì bất thường. Sau 1 tuần chọc ối, hôm qua em đi SA lại ở gần nhà thì bác sĩ bảo là e bé vẫn phát triển bình thường, nc ối bình thường, và quan trọng nhất là 2 cái nang đám rối đã biến mất, theo như bác sĩ nói thì đây là nang sinh lý, thường xuất hiện lúc 17,18t, sau vài tuần sẽ tự hết, phù phù, ông trời bắt đầu thương em rồi các mẹ ạ. Hôm qua em gọi điện cho trung tâm hỏi kết quả nhanh, thì họ bảo kết quả tốt, k có gì bất thường về 3 cặp NST của TT. Huhu, em mừng quá các mẹ ạ, giờ em cứ ăn no ngủ kỹ, chờ thêm 2 tuần nữa để chờ kết quả đầy đủ thôi, em cũng chưa biết ông trời thương em đến đâu nhưng em vẫn trần đầy niềm tin là con em không vấn đề gi các mẹ ạ,hiii.

Phù, trên đây là toàn bộ hành trình đi làm triple test và chọc ối của vợ chồng nhà em. Đúng là điếc k sợ súng thì thôi, chứ đã biết rồi mà bỏ qua k làm gì, để mấy tháng trời tiếp theo sống trong áy náy lo lắng thì em k chịu đc. Em để dành đến khi chọc ối xong hết mới kể chuyện chia sẻ với các mẹ nên nó mới dài dòng vậy. Giờ em chỉ muốn chốt lại thế này.

Trong thời gian khổ sở đi làm sàng lọc, em tự nhiên cứ bị “thù” cái kết quả TT. Nhưng giờ bình tĩnh hơn, em ngẫm nghĩ lại, thực ra giờ khoa học phát triển rồi, mình biết đc cái gì tốt, chẩn đoán đc các nguy cơ cho thai nhi thì mình cứ nên làm. Ngoại trừ mẹ nào điếc không sợ súng hoặc k biết đến cái này thì thôi,chả cần làm gì, cứ quán triệt tư tưởng “ngu si mà hưởng thái bình”, con đẻ ra khỏe mạnh thì coi như mừng, mình may mắn, còn nếu đẻ ra có vấn đề gì thì cứ “số phận, định mệnh” mà đổ các mẹ ạ. Nên em nghĩ, mẹ nào biết đến TT rồi thì cứ đi làm, đừng lăn tăn gì cả. Nhưng khi đã qd đi làm TT rồi thì phải chuẩn bị tinh thần cho 2 trường hợp:

1. Kết quả TT bình thường: các mẹ có thể thở phào vì bé của mình tránh đc nguy cơ cao của 3 dị tật trong TT, nhưng k phải kết quả TT bình thường mà chủ quan các mẹ ạ, vẫn phải theo dõi cẩn thận các lần SA, vì có 1 số dị tật như về tim chẳng hạn, k thể phát hiện qua xét nghiệm TT được

2. Nếu kết quả TT “nguy cơ cao”, như của em chẳng hạn: các mẹ cũng đừng bối rối hoặc hốt hoảng quá như em đã từng. Việc cần thiết lúc này k phải là ngồi ở nhà lo lắng về cái nguy cơ đó, mà các mẹ phải quyết định ngay và luôn rằng mình có đi làm chọc ối để nhằm mục đích biết đến 99% kq chính xác hay k, quyết thì đi luôn, chứ đừng dùng dằng vì càng để lâu em bé càng phát triển, nếu qd muộn, con lớn hơn rồi, có vấn đề gì thật thì càng tội con hơn, vì như em kể ở trên, chọc ối k có gì quá nguy hiểm như mẹ nào chưa từng chọc đã đọc đc trên mạng. Chỉ có điều khi các mẹ qd di làm sàng lọc để chọc ối, các mẹ phải trải qua 1 quãng thời gian vất vả, mệt mỏi về tiền bạc + thời gian trong việc phải đi lại, chờ đợi, xét nghiệm..vv.. nhất là với các mẹ ở xa. Nếu các mẹ thấy mình có thể vượt qua đc những khó khăn đó thì em khuyên các mẹ nếu đã có các kết quả bất thường từ TT, hoặc SA thì cứ nên đi làm sàng lọc chọc ối để có kqua chính xác nhất, chứ chỉ vì ngại đi lại, sợ chọc ối sẽ bị sảy thai mà cứ ở nhà thắc thỏm, lo lắng trong suốt ½ chặng đường còn lại thì đối với em, đó mới là điều kinh khủng nhất các mẹ ạ.

À, em cũng nói thêm 1 điều này nữa để mẹ nào có kết quả TT nguy cơ cao yên tâm hơn. Hôm em ngồi chờ kết quả xn máu ở phòng xn của trung tâm sàng lọc, có 1 tập khoảng 20 kết quả chọc ối của các mẹ đã làm, em lén xem trộm,hihi. Em thấy các mẹ có TT nguy cơ cao thì 90% đều cho kết quả chọc ối bình thường, e thấy có tờ kết quả, mẹ bầu sinh tận năm 1970, thai nguy cơ down 1/10, thế mà kq chọc ối vẫn bình thường đấy các mẹ ạ. Còn lại những mẹ có kết quả chọc ối bất thường, có nguy cơ phải đình chỉ thai đều là do thai của mẹ đó hình ảnh SA có vấn đề, người thì độ mờ da gáy quá dày, người thì phát hiện bất thường về tim, rồi ống thần kinh….vv… Đó, em lượm lặt thêm đc thông tin đó nữa, mong tăng thêm tinh thần cho các mẹ nào rơi vào hoàn cảnh giống em,hii.

Ôi, em viết dài dòng lê thê quá rồi, cảm ơn các mẹ nào đã nhiệt tình đọc đến tận đây, có vấn đề gì cần hỏi, các mẹ cứ nhiệt tình hỏi nhé,hii, em biết gì em sẽ trả lời tuốt,^^.