Chào các chị,

Hôm nay em viết bài lên wtt để xin mọi ng nhg lời khuyên trong thời gian kinh khủng khiếp này. Em năm nay 26t, có thai lần đầu. Thai của e bg đã đc 28 tuần r ạ.

Ngay từ lúc có ebe e đã rất ý thức đc vc fai giữ gìn ntn, e đi khám, sàng lọc định kì đầy đủ, bổ sung cho con nhg thứ tốt nhất. Mọi thứ đều bthg cho đến tuần thứ 16, e đi siêu âm thì con e bị nang nước ở não, 1 bên 4, 1 bên hơn 5mm nhg may mắn thay đến tuần thứ 20 lại tự hết đi. Vợ ch e vui mừng chưa đc bao nhiêu lâu thì đến 24w e sâ nhà bác Vỹ não thất bên là 8mm, tăng lên so với 20w chỉ là 5mm thôi. Bác sĩ Vỹ hẹn e 2 tuần sâ lại, lúc này mọi thứ k tiến triển tốt hơn mà lại tăng lên là 9,5. Bsi kê kháng sinh 7 ngày cho e uống đê đtri thử. E sốt ruột quá 3 ngày sau vào pshn khám lại thì chỉ số lại khác là 1 bên 7,9 một bên 8,5mm và nói chưa nghiêm trọng vẫn để theo dõi thêm. Và hẹn 2 tuần tái khám.bac sĩ Trần Thị ngọc lan sâ cho e.

Về nhà e và ch e sống trong tâm trạng lo âu và thấp thỏm vô cg cực, hoang mang qá , 1 tuần sau e gọi đến pk bác sĩ cường ở 12 Tôn thất thiệp đê đặt hẹn, e đc hẹn chiều hsau đến khám vì e nghe nói bs này giỏi nhất toàn miền bắc về chẩn đoán trc sinh. Đợi 2 tiếng mới tới lượt sâ. E trèo lên bàn sâ mà lòng như lửa đốt. Mng dặn k đc hỏi j bs cả nên e k dám hỏi mà nằm im thin thít đến khi bsi kết luận : giãn não thất. 1 bên 10, 1 bên 14mm. Tai e như nghe sét đánh ngag tai, tsao mới chỉ đúng 1 tuần mà chỉ số lại tăng vot lên nthe. E có hỏi bsi thế bg e phải làm tnao hả a thì ông ấy nói : làm tnao, chag làm tnao cả và vội vã khám cho ng tiếp theo. Nhg e đọc trong giấy kqua thì ông ý chuyển e sang trung tâm châne đoán trc sinh PSTW. Ngày hnay vce lại dắt nhau vào PSTW, thì lại bị hẹn 1 tuần sau mới sâ hội chẩn. Tại sao nguy cấp nvay lại để 1 tuần sau, e thật sự k hiểu nổi nữa.

E tsu vô cg lo lắng, có c nào có TH giống e k?? Đi khám bsi này k đc tư vấn j cả chỉ nhận đc sự im lặng. mà như em biết con em có nguy cơ bị não úng thủy, vì đã tiến triển lên đến 14mm rồi, ngày càng tăng chứ k có dấu hiệu sụt giảm. Nhưng tsao e đo trong pshn lại chỉ là 8 mà bác C lại đo cao nthe, e biết tin ở đâu bây giờ.

Và con em phải làm sao ạ. 1 tuàn nữa đã là 29w rồi, nếu TH phải đình chỉ thai nghén cg đã muộn rồi vì có phải chỉ đình chỉ trc 28w ko các c. NgàY nào con cg đạp, cg cử động trong bụng mà h phải nghĩ đến nhg ch này e đau đớn và xót xa quá...:((:((:((:((