Các mẹ ơi,

Em đang băn khoăn không biết nên post vào mục Mang Thai-Chuẩn bị sinh hay là mục Tâm sự nữa. Nếu em có post nhầm mục thì Mod thông cảm dùm em nha

Hiện nay bé đầu nhà em gần 14 tháng (sanh mổ), và em đang có bầu 3 tháng rồi. Sau khi đấu tranh rất nhiều em và ox quyết định để sanh nhưng có rất nhiều khó khăn làm em hiện nay đang rất căng thẳng mà không biết xử lý ra sao:

- Lúc em sinh nở (tháng 5/2010-chắc chắn lại sinh mổ) không biết lấy đâu ra người chăm con và chăm mình trong những ngày trong bệnh viện. Tập 1 em sanh mổ thì có chồng chăm sóc cả hai mẹ con trong 5 ngày nằm viện. Nhưng lần này thì chồng phải ngày đi làm tối ở nhà ngủ với bé đầu rồi (bé vẫn ngủ với bố mẹ). Nói ra các mẹ đừng cười, em có đầy đủ cả mẹ chồng lẫn mẹ đẻ, nhưng mẹ chồng thì rất không hợp với em (em ko muốn kể rõ ràng sự vụ vì dài dòng lắm, đại khái giống chuyện MC-ND bên mục tâm sự) gần năm nay tình hình cũng căng thẳng (em chỉ nói với MC một ngày 2 câu chào đi làm và chào lúc em đi làm về thôi), bởi vậy không thể nhờ MC chăm (chị em chồng cũng tương tự). Thật ra mình có thể nhờ được nhưng lúc ấy cần tránh căng thẳng nên chắc không nhờ. Mẹ đẻ và chị em gái em năm ngoái chăm tập 1 với em được vài tháng ( Hiện em ở SG nhưng nhà em ở ngoài Bắc cơ nên trong này k có người thân) rồi lại về Bắc và tập 2 này bà và chị em quyết không vào nữa (do mâu thuẫn với MC em lần chăm sóc Tập 1-bị xúc phạm) dù biết em rất cần.

- Sau khi sanh bé xong em cũng không có ai trông bé (vì 4 tháng em đã phải đi làm rồi) mặc dù em đang ở cùng với MC. Hiện tại em có 2 gv, một trông bé đầu và một làm việc nhà. Nhưng cả hai đều muốn nghỉ (bảo là lấy chồng). Tìm mãi mà không có người thay. MC thì không giúp được gì ngoài giám sát người giúp việc (lý do người gv bỏ đi hết lần này tới lần khác)

- Em đang muốn gửi bé đầu đi nhà trẻ lúc 15 tháng. Dù chưa gửi nhưng thấy căng thẳng lắm: bé khó ăn (sữa đút muỗng) hay ói, khó ngủ, khóc dai (mỗi khi khóc là ói), nghe nói đi nhà trẻ là con hay bệnh nữa, rồi lo bé khóc cả tháng trời như mấy mẹ trong này thì k biết em có can đảm để bé lại ở nhà trẻ để “chờ quen dần” k…

Tóm lại là em đang rất căng thẳng, đã bị động thai 1 lần hồi 8 tuần, lúc nào cũng lo lắng, lúc thì em lo vết mổ cũ bục (bs cảnh báo em có bầu sớm quá), lúc thì stress do căng thẳng với MC, lúc thì em lo bị động thai lại (tối đi làm về em mệt lắm, con thì có gv cho ăn, em chỉ lo cho nó ngủ thôi nhưng có khi nó thức khóc cả đêm, có hôm khóc ói trên giường), tối em ôm con ngủ (thì bé ngủ ngoan hơn) cứ lo bé đạp vào bụng bầu, lúc thì em lo lắng không biết lúc sinh ai sẽ chăm sóc mình, rồi sau đó mình sẽ chăm sóc hai đứa bé cháo-sữa một lúc như thế nào…Em đã cố gắng san sẻ bớt cho ox nhưng chỉ được phần nào, ví dụ ngủ với bé đầu ox muốn giúp em nhưng ox ngủ say lắm, bé dậy khóc k có ai dỗ là thức dậy hẳn tới sáng luôn, cuối cùng em phải ôm bé…v.v..Dù biết lo lắng k tốt cho bé 2 trong bụng nhưng k thể không lo lắng nên em mới viết ra tâm sự với các mẹ- cho dù em biết có thể đối với các mẹ kinh nghiệm thì chuyện của em ko có gì to tát. Các mẹ có kinh nghiệm gỡ rối dùm em với nha