Chào các chị,

Em la thành viên mới, lâu nay chỉ lang thang trên WTT thôi.

Em có một cô em 29t đang mang thai 30 tuần, cô ấy đi khám đều đặn hàng tháng và làm các xét nghiệm theo yêu cầu của bs. Từ 22-23 tuần trở về trước tháng nào cũng siêu âm, kết quả thai phát triển bình thường. Nhưng đến tuần thứ 27-28, bác sĩ có kết luận thai nhi bất thường "dãn não thất bên 14mm, thể nhẹ". Sau 2 tuần, theo chỉ định của bs, cô ấy siêu âm lại thì "dãn não thất 2 bên 16mm, não ba 8mm". Khi cô ấy hỏi, bác sĩ giải thích biểu hiện bất thường của thai muộn nên phải tiếp tục dưỡng thai đến lúc sinh. Bs nói có trường hợp bệnh tự hết, nhưng cũng có trường hợp bệnh tiếp tục phát triển. một bs thì bảo đây là dấu hiệu down nhẹ, một bs thì bảo đây là dấu hiệu có nước ở trong não thể nhẹ. hiện tại cả nhà em rất lo lắng, chỉ mong trời phật phù hộ cho dấu hiệu bất thường trên tự hết thôi. các mẹ ở trên diễn đàn có ai đã từng gặp hoặc những ai biết rõ hiện tượng này có thể giúp cho gia đình em thông tin chính xác được không? Thực ra đó là hiện tượng gì? Kết quả siêu âm như trên có phát triển không? Dấu hiệu của bệnh ảnh hưởng đến em bé thế nào? Sau khi sinh ra em bé phải được theo dõi thế nào? có chữa trị được không? khoảng mấy tháng tuổi thì có thể chữa được? ở đâu? Xin hãy giúp gia đình em với!