Vợ chồng em cưới nhau hơn 3 năm giờ mới có con, nội ngoại 2 bên cả hàng xóm cũng mừng cho 2 vc. Chồng chăm cu cu không để cho em làm gì, lo dưỡng thai tẩm bổ chờ đợi ngày con chào đời.

Thế mà em siêu âm đo DMDG vào tuần thứ 13 (ngày chính xác quan hệ là tuần 11). Trước khi s.a em nói cô xem kỹ giúp vì nhiệt độ cơ thể buổi chiều tối hay nóng mà đúng là cơ thể em hồi giờ nóng lắm, khi mang thai nhiều lúc phần bụng và lưng, đùi nóng ran đo nhiệt độ khoảng 37 có lúc hơn 1 chút. b/s đo xong bảo DMDG hơi dày 3mm và bs cho địa chỉ phòng khám tư khác kiểm tra lại rồi mang kết quả lại cho cô ấy.

Em lo lắng khóc như mưa, thật sự em tìm hiểu nhiều và cũng hiểu được DMDG cao là như thế nào, bs cho vài loại thuốc bổ về uống và an ủi mình đừng khóc nữa biết thế cô ko nói đâu, cô thấy hơi dày nên nói cho biết kiểm tra lại ko vấn đề gì đâu, cô đo là 2,9 mm đấy (em nghĩ là khoảng 2,9 mấy vượt qua 2,95 nên bs để là 3mm.

Hôm đấy 2 vc đi phòng khám bs giới thiệu, em bảo chị ơi đo lại kỹ giúp e vì e s.a rồi mà bs bảo DMDG dày nên e tới đây kiểm tra lại. Không biết chị í nghe mình nói không nhưng có xem qua phiếu s.a của bs trước và s.a, em nín thở chờ đợi chị bs bảo 2,5mm và em thấy hiện trên màn hình 2,53mm. Em bảo chị ơi ktra lại kỹ hơn giúp e vì bs trước bảo 3mm, chị ấy bảo sao thấy bs trước để trong phiếu s.a kết quả 2mm mà (là do cô y tá đánh máy nhầm phần kết luận 2mm) thế rồi chị í bảo chị sẽ đo nhiều lần. Lần 2 là 3,19, lần 3 là 3,20, trung bình là 2,98 nhưng bs để trong phiếu chỉ số cao nhất là 3,20mm. Chỉ số đã cao rồi mà thai ở tuần 13 chưa thấy xương mũi, hỏi kỹ thì chị bs bảo thường là 13 w đã có rồi nhưng cũng có đứa trễ hơn. Em lên mạng tìm hiểu thì sự phát triển của thai nhi ở tuần 5-7 là có xương mũi rồi vậy nên càng lo lắng hơn.

2 vc em làm xét nghiệm, chồng thì xét nghiệm 2 chỉ số còn em làm nhiều hơn kết quả double test thì 2 tuần mới có còn những kết quả khác đều bình thường, Rubella đã có kháng thể tốt.

Mấy ngày nay thật sự tâm trạng em rối bời, như ngồi trên đống lửa, trong giấc ngủ em cũng bị ám ảnh với kết quả DMDG, em thấy lo lắng. Nhìn bao đứa trẻ bụ bẫm dễ thương em lại thấy tủi thân và cầu mong con mình khỏe mạnh, lạnh lặn. Trong 10 ngày chờ đợi này em chỉ biết cố gắng ăn uống và nguyện cầu cho con mình lành lặn, khỏe mạnh bình thường.

Cho em hỏi các mẹ đo DMDG ở tuần 13 đã thấy xương mũi của bé chưa, có mẹ nào DMDG cao nhưng em bé vẫn khỏe mạnh bình thường không ạ? Thật sự bây giờ e rất mong nhận được sự chia sẻ từ các mẹ.