Nếu ai mang thai lần đầu hẳn sẽ luôn thắc mắc không biết khi nào mình sinh, và liệu có dấu hiệu gì để báo cho mình biết là sắp sinh không?

Việc xác định dấu hiệu sắp chuyển dạ của mẹ rất đơn giản nhưng cũng phức tạp vì mỗi mẹ có 1 dấu hiệu khác nhau, kể cả lần sinh thứ 2 cũng sẽ khác lần sinh đầu đó ạ, có mẹ thì vỡ ối ( cái này là rõ ràng nhất), có mẹ lại đau khớp háng và xương hông, có mẹ thì ra máu báo, bung nút nhầy, có mẹ chẳng có dấu hiệu cho tới khi thấy cơn gò chuyển dạ tăng cường đồ lên.

Dấu hiệu nhận biết và biện pháp giảm cơn đau chuyển dạ giả

Nói chung việc xác định dấu hiệu chuyển dạ sẽ gặp khó khăn nếu mẹ không tìm hiểu kỹ càng, nhất là những mẹ chưa có kinh nghiệm, việc này các mẹ chỉ cần để ý cơ thể mình từ tuần 37 trở đi( với trẻ sinh non thì không nói tới nha) nếu thấy có bất kỳ dấu hiệu nào nên đi thăm khám ngay để còn kịp thời xử lý nhé.

Mình thì không bị rỉ ối, bụng cũng không tụt lắm đâu, nhưng nửa đêm mắc đi vệ sinh nặng mà không đi được mọi người ạ, sau 1 lúc thì mình ra cục máu màu nâu( ở mẹ khác có thể là màu hồng), sau đó trằn trọc tới sáng không ngủ được, sáng ra là bắt đầu xuất hiện cơn gò, lúc đầu thì nhẹ, sau đó tăng số lần và tăng cường độ lên, đến đây chắc chắn là chuyển dạ nên cả nhà lấy đồ vào nhập viện. Nếu các mẹ không có kinh nghiệm thì tốt nhất nên hỏi người nhà ví dụ như mẹ hay chị đã từng sinh nở nhé.